หรือจะเป็นเพราะบารมีหลวงปู่ทิม รุ่นมงคลศิลาฤกษ์

กระดานข่าว : เรื่องเล่าชาว-ดีดี

January 17, 2018 08:42:45 tongsamyak  (1153)

วันศุกร์ที่ ๑๒ มกราคมที่ผ่านมา ผมรีบเดินทางกลับบ้านที่ จ.ระยอง ออกเดินทางจาก นครพนม ก็สองทุ่มกว่า อารามรีบ เลยลืมพระที่ห้อยคอประจำไปทุกองค์เลย พอถึง อ.กุฉินารายณ์ โทรกลับไปหาแฟนที่บ้าน ได้ยินแมวที่เลี้ยงไว้ร้องดังลั่นไม่ยอมหยุดเลย ถามแฟนว่าแมวเป็นอะไร แฟนบอก ไม่รู้ทำไมมันร้องตอนได้ยินเสียงพี่นี่แหละ ผมเอะใจจับคอเสื้อตายละวา ลืมพระ ! ทำงัยดี ตัดสินใจ ค้นช่องบนที่ไว้ซีดีและพระ ด้านบนหน้ารถอีซูซุ เจอพระหลวงปู่ทิม รุ่นมงคลศิลาฤกษ์ สององค์ ที่เก็บไว้ เลยเอาใส่สร้อยที่ใส่ด้ายถักหลวงพ่อโต วัดเขากระโดน ที่แขวนหน้ารถ แล้วอาราธนาขึ้นคอทันที ที่ช่องหน้ารถยังมีพระหลวงปู่ผ่าน จ.สกลนครรุ่นแรก กับ รุ่นสองเก็บอยู่อีกสององค์ พอเดินทางถึงเขาปักธงชัย ก่อนจะลงเขาไปด้านล่าง ตอนเกือบหกโมงเช้า ผมง่วงมาก จึงเปิดเพลงเสียงดังลั่นเลย รถลงเนินสุดท้ายแล้วจะขึ้นเนินอีกครั้งที่ป้อมตำรวจแล้วจะลงเนินยาวจนถึงด้านล่าง รถผมลงมาเร็วเป็นร้อย และเมื่อขึ้นเนินความเร็วลดลง ประมาณ 80 ผมได้ยินเสียงล้อบดถนนผิดสังเกต ประสบการณ์ที่ขับรถมานาน รู้เลยว่ายางแตกแน่  ผมตั้งสติประคองรถชิดเข้าไปจอดบริเวณที่กำลังก่อสร้างทันที ที่มีช่องออก บริเวณจุดพักรถใหญ่แถวนั้น เมื่อลงมาดู รถไม่มีลมเลย ผมรีบถอดเปลี่ยนยาง เสียเวลาเกือบสอง ชม. ร้านก็ยังไม่เปิด ดูรูรั่ว เท่าหัวปากกา ไม่มีอะไรคาเลย ลมถึงออกเร็วมากผมคิดว่าถ้าจุดที่รั่วเป็นช่วงที่ผมลงเนินมาก่อนจะขึ้นมาจุดนี้ หรือ ลงเนินช่วงยาว ด้วยความเร็วขนาดนี้ น่าจะลำบากแน่ๆ ผมนำยางมาเปลี่ยน ช่างบอกว่า ยังใช้ได้ครับ ปะที่รั่วก็พอ  ผมเองรอดจากความโชคร้ายครังนี้ คิดว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะบารมีหลวงปู่ทิม หลวงพ่อโต หลวงปู่ผ่านแน่ๆ แต่ที่ผมคล้องทำให้ผมสติดี ประคองรถได้ในสภาพถนนที่แย่มากๆ เหรียญหลวงปู่ทิม รุ่นมงคลศิลาฤกษ์ เป็นรุ่น เสมา กับ ห่วงเชื่อมครับ ใครที่คิดว่าสู้ราคาพระหลวงปู่ทิมรุ่นแรกๆ ไม่ไหว ลองใช้รุ่นนี้ดูครับ ผมว่าไม่ผิดหวังแน่ แท้ ถูก ดีกว่าพระปลอมรุ่นดังๆ เป็นไหนๆ

YOU MUST BE LOGGED IN TO REPLY TO THIS TOPIC!