สอบถามและประสานงานส่งคืนพระหลวงปู่ทวด หลวงปู่ทวด พิมพ์หลังเตารีดใหญ่ วัดคอกหมู

กระดานข่าว :

August 08, 2018 07:32:44 moltol  (23)
moltol  (23)

เรียนเวปมาสเตอร์ครับ

เนื่องจากผมได้เคยร่วมประมูลพระเครื่อง หลวงปู่ทวด พิมพ์หลังเตารีดใหญ่ A พระหนามาก ตอกโค๊ซหมู 1 ตัว วัดคอกหมู ปี 2505 ในเวปดีดีพระ ช่วงธันวาคมปี 2017 ซึ่งตอนนั้นทางผู้ลงประมูลได้มีบัตรรับรองพระแท้ของทางชมรมพระเครื่องพันธุ์ทิพย์ บางกะปิ ประกอบการลงประมูล หลังจากชนะประมูลและได้พระมาผมก็ได้เก็บพระมาระยะหนึ่งประมาณถึงเดือนเมษายนปี2018 ได้นำพระไปตรวจสอบที่สมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย ด้วยเหตุผล ต้องการเปลี่ยนบัตรเป็นชื่อตนเอง ปรากฎทางสมาคมไม่รับออกบัตร จึงไม่ได้คิดอะไรมากและเนื่องด้วยติดงานต้องไปต่างจังหวัดทุกเดือนจึงไม่สะดวกในการส่งตรวจสอบแต่ละสถาบัน จน ณ เดือนกรกฎาคมส่งตรวจสอบที่ สนง.การันตรีพระเครื่อง เพราะตอนนั้นเริ่มประมูลเข้ามาหลายองค์และต้องการเปลี่ยนชื่อเป็นของตนเอง ผลตรวจสอบปรากฎว่าพระไม่แท้ และส่งตรวจสอบอีกครั้งผลออกบัตรเดือนสิงหาคมปรากฎว่าพระไม่แท้อีก โดยครั้งแรกที่ผลออกคิดว่ามีข้อผิดพลาดจึงส่งเป็นครั้งที่2 หลังจากนั้นได้โทรประสานงานกับทางเจ้าของพระ เพื่อขออนุญาตส่งคืน แต่ทางเจ้าของพระให้เหตุผลต่างๆ ว่าส่งประกวดมาแล้ว ทาง สนง.ที่ส่งตรวจสอบไม่น่าเชื่อถือบ้าง ซึ่งสุดท้ายคุยกันผมบอกเช่าจากทางดีดีพระจะยึดกฎกติกาจากทางเวปดีดีเป็นหลัก

จึงเรียนสอบถามทางเวปมาสเตอร์

1.กรณีนี้หากผมต้องการดำเนินการส่งพระคืนทางเจ้าของพระเดิมได้ไหมครับ เนื่องจากอย่างที่กล่าวข้างต้นทางเจ้าของพระให้เหตุผลเช่ามานานแล้ว

2.หากผมให้ทางเวปดีดีเป็นคนประสานงานติดต่อในการส่งคืนพระระหว่างผมและเจ้าของพระได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

August 09, 2018 03:43:52 webmaster1  (509)

ทางทีมงานจะลองติดต่อคนขายให้เข้ามาตอบในกระทู้นะครับ

August 09, 2018 05:46:25 moltol  (23)

ขอบคุณครับ

August 12, 2018 13:14:18 moltol  (23)

เรียนเวปมาสเตอร์

ขอบคุณครับ สำหรับการติดตามการขอส่งคืนพระให้กับผู้ลงประมูลเดิม แต่ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ

1.แจ้งผลตรวจสอบพระและประสงค์ขอส่งคืนพระแล้ว ระยะเวลาการส่งพระและโอนเงินกลับควรมีระยะเวลากำหนดหรือไหม แค่สงสัยเนื่องจากหลังปิดประมูล ถัดอีกวันได้โอนเงินให้เจ้าของพระเลย และซึ่งอยู่ในกฎกติกาของทางเวปภายใน5วัน สามารถใช้เงื่อนไขเดียวกันครั้งกติกาการประมูลได้หรือไม่ ในการส่งคืน

2.หากนับจากวันพูดคุยแจ้งผลและประสงค์ส่งพระคืน รวมถึงกำหนดเวลาคืนเงิน 20วัน เหมาะสมไหมครับ และถ้าเจ้าของพระเดิมขอต่อลองและให้เหตุผลต้องปล่อยพระองค์อื่น สาารถคืนเงินได้อีกครั้ง รวมระยะเวลา30-35วัน เหมาะสมหรือไม่

ขอบคุณสำหรับการติดตามและประสานงานครับ

September 01, 2018 15:31:56 beer1358   (1979)

เรียนเว็บมาสเตอร์ พระองค์นี้ลุกค้าได้ขอคืนผม แต่พระมันแท้ ณ ตอนนั้น เขาชื่อผมเมื่อ วันที่ 1 ธ.ค.2560 ตามลิ้งกระทู้ 

https://www.dd-pra.com/auction/%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B9%89/6015823051227136

ซึ่งณะตอนนั้น หลวงปู่ทวดวัดคอกหมู ได้การเป็นที่ยอมของสากลมาก สามารถอออกบัตร ได้ทั้งสมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย นิตยสารท่าพระจันทร์

ซึ่งเวลาผ่านไป 6 เดือนอยู่คุณเจ้าของกระทู้แจ้งขอคืนพระผม ซึ่งผมก็บอกรับคืนถ้าพระผมปลอมเพราะผมมั่นใจ 1000000 % พระผมแท้

ผมจึงต้องการให้ส่งตรวจสอบ ddpra เพราะคุณเช่าซื้อที่นี่น ถ้าตรวจสอบว่าพระผมปลอม ผมก็จะรับคืนทันที 

แต่คุณลูกค้าบ่ายเบี่ยงบอกว่าไปตรวจสอบอีกเวพนึงเอาผลมาอ้าง มันใช่หรอ เพราะตอนผมขายผมก็ขายพระมีบัตรรับรองพระแท้และบัตรก็เป็นที่ยอมและผู้ตรวจสอบก็เป็นผู้ถนัดเฉพาะสายหลวงปู่ทวด ซึ่งคุณเต้ย พันธ์ทิพย์บางกะปิเป็นผู้ดูตรวจสอบและออกบัตรรับรองด้วยตัวเองมีค่าออกบัตร จำนวน 500 บาท ซึ่ง ณ ตอนนั้นผมเอาหลวงปู่ทวดวัดคอกหมู

ไปออกทุกที่และออกได้หมด(ตามภาพที่แนบ)

มาถึงเรื่องการคืนพระ

ผู้ชนะประมูลเช่าไปแล้วเอาเกินเวลา 1 เดือน มันคือ 6 เดือนกว่า ครึ่งปีครับบบ คนเราได้พระมาถ้าคิดว่าปลอมไม่กี่วันเขาก็คืนกันแล้ว นี่อะไรครับ เก็บมา 6 เดือน

โอเคครับขอคืนได้ผมรับคืน แต่คุณต้องรอ รอเงินจากผู้สนใจพระจากผม ไม่ใช่คุณผมจะออกเงินรับคืน มันไม่ใช่ พระผมก็พระแท้ จะให้มารับคืนแบบนั้นได้ไงครับ 

ผมจึงบอกว่าให้คุณรอ วันที่ 4 / 9 /2561 เนื่องจากคนที่จะเก็บสายนี้พร้อมเช่าจากผม วันที่ 4/9/2561 เนื่องจากเขาก็ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนและมีความสนใจในสายหลวงปู่ทวด 

จนมาวันนี้คุณส่งข้อความมาบอกผมว่าจะแจ้งความ ผมก็บอกให้คุณแจ้งถ่้าอยากแจ้ง ผมไม่เคยโกงใคร ผมขายพระแท้ ผมพร้อมสู้คดีกับแค่ 4000 ผมมีหลักฐานในการต่อสู้ เพราะพระพิมพ์นี้องค์นี้ สามารถเข้าประกวดงานที่รับรองโดยสมาคมพระเครื่องพระบูชาได้ที่ทุกที่ ซึ่งมันเป็นที่สิ้นสุดในการเช่าซื้อวัตถุมงคล คุณกลับจะให้ผมโอนเงินคืน ก่อน มันจะบ้าหรอ จะบ้าหรือป่าว ถ้าคุณเอาเงินผมไป แล้วส่งพระอะไรมาละครับ คุณเป็นใครมาตั้งกฎเอง  ว่าต้องทำตามคุณ ผมอยากให้เวพมาสเตอร์ตัดสินครับ ผมเบื่อกับคนแบบนี้ พูดไปก็เปลือยการ ผมไม่มายือกับคุณหรอกเงิน 4000 ผมได้รับพระผมเอาไปให้ลูกค้าผมได้เงิน มันไม่เกินวันที่ 4 -5 หรอกครับ คุณไปได้ 6 เดือน ไม่เดือดร้อน จะคืนคุณก็ต้องส่งพระคืนมาก่อนครับ

September 01, 2018 15:33:41 beer1358   (1979)

แล้ววันนี้ผมก็ให้เขาส่งพระคืนมาให้ผมตามที่อยุ่ เพื่อผมจะได้รับพระและตรวจสอบ คำตอบที่เขาส่งกลับมา เวพก็อ่านเอาครับ  ถ้า่จะทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ก็จัดไปครับ 

September 02, 2018 02:53:59 beer1358   (1979)

พระก็พระแท้ จะให้โอนเงินคืนก่อนได้ไงครับ ทำตามกฎสิครับ ถ้าจะไปสถาบันเชื่อถือได้ไมไม่ออกบัตรสมาคมหรืองานประกวดที่รับรองสมาคมครับ เวพช่วยผมด้วยครับ เบื่อครับเจอคนแบบนี้

YOU MUST BE LOGGED IN TO REPLY TO THIS TOPIC!