ต้องการหาข้อสรุป หลวงพ่อแดง วัดภูเขาหลัก

กระดานข่าว :

December 03, 2018 14:04:03 Amon  (1032)
Amon  (1032)

หลวงพ่อแดงเหรียญนี้ทางเวปออกบัตรรับรองให้จึงลงขายไป ผู้ขนะประมูลซื้อไปก็ลงขายต่อไป 1ปีต่อมา ผู้ซื้อต่อแจ้งว่าพระไม่แท้มีการคืนกัน พระอยู่ที่เวป ตกลงมันคืออะไรครับ ขอถามเวปดังนี้

1.พระและบัตรรับรองที่ออกอยู่ที่เวปใช่ไหมครับ 

2. ตกลงพระแท้หรือไม่แท้ ถ้าไม่แท้ เวปออกบัตรมาแท้ทำไมครับ เพราะมันจะส่งผลการตัดสินใจการซื้อพระบางองค์ เพื่อส่งมาเช็คออกบัตร ออกบัตรได้จึงตกลงซื้อมา ไม่แน่ใจก็ไม่ควรออกบัตรมาให้ ตีเป็นอย่างอื่นไปเลยดีกว่า 

3. ความรับผิดชอบที่มากกว่าติดต่อผู้ชนะประมูลให้ไปเคลียกันเองกับผู้ตั้งประมูลคืออะไร เพราะเกิดจากการการันตีที่ผิดพลาดของทางเวปเอง ค่าใช้จ่ายส่งออกบัตรอีก สุดท้ายรบกวนส่งพระและบัตรกลับมาให้ด้วยครับทันทีที่ได้รับพระคืนและเช็คความถูกต้องแล้วจะโอนเงินคืนให้ผู้ชนะประมูล ถ้าเวปไม่ส่งบัตรมาด้วยต้องเแนบเงินค่าใช้จ่ายการออกบัตรคืนด้วยนะครับ 

December 05, 2018 14:19:13 webmaster1  (509)

ขอบคุณครับ เดี๋ยวมาตอบนะครับ
ส่วนท่านที่มีข้องสงสัย หรือต้องการสอบถาม 
สามารถโพสต์ในกระทู้นี้ได้เลยครับ

December 06, 2018 03:19:16 Amon  (1032)

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมครับ 1.ปกติแล้วบัตรรับรองของทางเวปใช้อ้างอิงได้เฉพาะการซื้อขายในเวปใช่ไหมครับ ส่วนใครจาไปใช้นอกเวปก็แล้วแต่ พอโดนสวดมาก็เห็นมาลงที่เวป พระบางองค์ของผมมีปัญหาลักษณะใกล้เคียงกันยกตัวอย่าง เวปAออกบัตรแท้ เวปBไม่ออกบัตรบอกไม่แท้ ผมก็ลงขายในเวปA หรือใช้กฏความพอใจคืนพระตามกฏของเวปนั้นๆ ผมเข้าใจถูกไหมครับ      2.กฏความพอใจจะกี่วันดีครับ ซื้อพระไปเป็นปีๆอยู่ๆบอกไม่แท้ขอคืน ไม่ได้ปฏิเสธไม่คืนให้นะคับ พิจารณาพระกันเป็นปี ถ้าสามเดือนผมจะไม่ซีเรียสเลยครับ งั้นถ้าเกิดใครซื้อพระไปปีสองปีไม่พอใจอ้างนั่นนี่ที่นั่นที่นี่ไม่คืนกันวุนวายเหรอครับ ความคิดผมเองส่วนตัว อยากให้มีกฏความพอใจที่กำหนดไปเลยกรณีพระมีบัตรรับรอง 30วันผมให้90วัน ไปแห่ไปตรวจสอบที่อื่นในกรณีไม่แน่ใจ คืนกันได้ ถ้าเลยกำหนดหักกี่เปอรเซ็นระบุไปเลยครับ ผมขอสอบถามเท่านี้ ส่วนเวปและสมาชิกท่านอื่นจะคิดเห็นประการใดน้อมรับฟัง เพราะเราอยู่ในบ้านหลังเดียวกัน มิได้มีเจตนาอื่นใดไปกว่านี้ ขอบคุณครับ

December 06, 2018 06:11:21 webmaster1  (509)

ขออนุญาต ตอบทีละประเด็นนะครับ

December 06, 2018 06:45:03 webmaster1  (509)

หลวงพ่อแดงเหรียญนี้ทางเวปออกบัตรรับรองให้จึงลงขายไป ผู้ขนะประมูลซื้อไปก็ลงขายต่อไป 1ปีต่อมา ผู้ซื้อต่อแจ้งว่าพระไม่แท้มีการคืนกัน พระอยู่ที่เวป ตกลงมันคืออะไรครับ ขอถามเวปดังนี้

1.พระและบัตรรับรองที่ออกอยู่ที่เวปใช่ไหมครับ 
ตอบ. ในขณะนี้ ใช่ครับ และเวปได้ทำการ รับผิดชอบโดยรับเช่าคืนจากมือสุดท้าย  เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

2. ตกลงพระแท้หรือไม่แท้ ถ้าไม่แท้ เวปออกบัตรมาแท้ทำไมครับ เพราะมันจะส่งผลการตัดสินใจการซื้อพระบางองค์ เพื่อส่งมาเช็คออกบัตร ออกบัตรได้จึงตกลงซื้อมา ไม่แน่ใจก็ไม่ควรออกบัตรมาให้ ตีเป็นอย่างอื่นไปเลยดีกว่า 
ตอบ. เวปออกบัตร เพราะว่า เวปดูแท้ครับ (ณ ขณะนั้น) ซึ่งตรงส่วนนี้ ทางเวปยินดีรับผิดชอบครับ และการตรวจสอบออกบัตรทุกองค์ ทางเวปยินดีรับผิดชอบทุกองค์ที่ออกจากเวปครับ ไม่มีที่ไหนที่ไม่เคยผิดพลาดครับ ขึ้นอยู่กับว่า เมื่อเกิดความผิดพลาดแล้ว ใครจะกล้าออกมาบอกว่าตนผิดพลาด และจะรับผิดชอบ ส่วนท่านสมาชิกถ้าไม่มั่นใจ ทางเวปแนะนำให้ส่งตรวจสอบจากสถาบันอื่นครับ ซึ่งทางเวปมิได้ห้ามนำบัตรจากสถาบันอื่นมาลงประมูล ทางเวปยินดี และเปิดกว้าง แม้กระทั่งเจอรายการไหนที่ "ไม่แท้" ทางเวปต้องให้เกียรติสถาบันนั้นๆก่อนครับ

3. ความรับผิดชอบที่มากกว่าติดต่อผู้ชนะประมูลให้ไปเคลียกันเองกับผู้ตั้งประมูลคืออะไร เพราะเกิดจากการการันตีที่ผิดพลาดของทางเวปเอง ค่าใช้จ่ายส่งออกบัตรอีก สุดท้ายรบกวนส่งพระและบัตรกลับมาให้ด้วยครับทันทีที่ได้รับพระคืนและเช็คความถูกต้องแล้วจะโอนเงินคืนให้ผู้ชนะประมูล ถ้าเวปไม่ส่งบัตรมาด้วยต้องเแนบเงินค่าใช้จ่ายการออกบัตรคืนด้วยนะครับ 
ตอบ.  ความรับผิดชอบที่มากกว่า ตรงนี้ ทางเวปมั่นใจครับว่า ไม่มีที่ไหนที่กล้าออกมายอมรับความผิดพลาด ทุกที่ทุกสถาบัน ไม่มีทางที่กล้า หรือออกมารับผิดชอบมากกว่าที่นี่ครับ ทางเวปยอมรับว่า เกิดความผิดพลาดจากการตรวจสอบ และพร้อมร่วมรับผิดชอบครับ แต่ที่ให้คนซื้อติดต่อกับคนขายก่อนนั้น เพราะมันต้องอยู่ในขั้นตอนนั้นก่อน (ถ้าท่านติดตาม ติดต่อ ไม่ได้ ทางเวปจะดำเนินการต่อครับ) ทางเวปรับตรวจสอบ และออกบัตร แต่ไม่ได้หมายความว่า เวปจะต้องติดตามทุกเรื่องครับ เวปยังยืนยันในส่วนความรับผิดชอบของเวปครับ และเวปไม่มีนโยบายแค่ ยึดบัตร แล้วคืนเฉพาะค่าตรวจสอบ กับค่าออกบัตรเท่านั้นแน่นอนครับ

December 06, 2018 07:00:14 webmaster1  (509)

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมครับ
1.ปกติแล้วบัตรรับรองของทางเวปใช้อ้างอิงได้เฉพาะการซื้อขายในเวปใช่ไหมครับ ส่วนใครจาไปใช้นอกเวปก็แล้วแต่ พอโดนสวดมาก็เห็นมาลงที่เวป พระบางองค์ของผมมีปัญหาลักษณะใกล้เคียงกันยกตัวอย่าง เวปAออกบัตรแท้ เวปBไม่ออกบัตรบอกไม่แท้ ผมก็ลงขายในเวปA หรือใช้กฏความพอใจคืนพระตามกฏของเวปนั้นๆ ผมเข้าใจถูกไหมครับ 

ตอบ. ไม่นะครับ ทางเวปเราสามารถใช้อ้างอิงได้ทั่วโลกครับ
(ส่วนที่ห้ามเอาไปอ้างอิงนั้น คือ ใบรายงานผลพระที่ทางเวปตรวจสอบแล้วว่า "ไม่แท้")
เพราะไม่มีใคร หรือเจ้าของพระท่านไหน ถูกใจแน่นอน รวมถึง พระที่ทางเวปตรวจสอบ ทางเวปจะไม่สามารถรู้ได้ว่า เป็นพระของใคร เวปดูจากพระเท่านั้นครับ เพื่อไม่ให้เวปเกิดปัญหากับบุคคลภายนอก เวปจึงมีกฎ ห้าม เอาไปอ้างอิงกับบุคคลภายนอกเวป เท่านั้นครับ

2.กฏความพอใจจะกี่วันดีครับ ซื้อพระไปเป็นปีๆอยู่ๆบอกไม่แท้ขอคืน ไม่ได้ปฏิเสธไม่คืนให้นะคับ พิจารณาพระกันเป็นปี ถ้าสามเดือนผมจะไม่ซีเรียสเลยครับ งั้นถ้าเกิดใครซื้อพระไปปีสองปีไม่พอใจอ้างนั่นนี่ที่นั่นที่นี่ไม่คืนกันวุนวายเหรอครับ ความคิดผมเองส่วนตัว อยากให้มีกฏความพอใจที่กำหนดไปเลยกรณีพระมีบัตรรับรอง 30วันผมให้90วัน ไปแห่ไปตรวจสอบที่อื่นในกรณีไม่แน่ใจ คืนกันได้ ถ้าเลยกำหนดหักกี่เปอรเซ็นระบุไปเลยครับ ผมขอสอบถามเท่านี้ ส่วนเวปและสมาชิกท่านอื่นจะคิดเห็นประการใดน้อมรับฟัง เพราะเราอยู่ในบ้านหลังเดียวกัน มิได้มีเจตนาอื่นใดไปกว่านี้ ขอบคุณครับ

ตอบ. กฎความพอใจ (อยากให้ไปอ่านนะครับ เอาคร่าวๆ) กฎความพอใจมีเพียง 3 วันเท่านั้นครับ นอกเหนือจากนี้ จะมีกฎ-ระเบียบในการร้องคืนครับ
แต่ในเรื่องของการคืนโดย "ไม่แท้" นั้น ทุกเวป (ยืนยันครับว่า ทุกเวป) ใช้กฎ-กติกา เดียวกันครับ ซื้อขายในเวป ต้องรับประกันความแท้ตลอดไป จึงเป็นที่มาว่า ทำไมเวปเราถึงมีการตรวจสอบ และออกบัตร เพราะป้องกันการแอบอ้างแบบที่คุณAmonกล่าวครับ คือ ถ้ามีการซื้อขายในกระดานประมูลของเวปเรา ต้อง สรุป จบ ที่เวปเราครับ ส่วนที่คุณAmonนำเสนอ เวปจะลองไปพิจารณาว่า สามารถปรับเปลี่ยนได้ไหม หรือเพิ่มเติมตรงไหน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดกับท่านสมาชิกโดยรวมครับ

December 06, 2018 07:02:41 webmaster1  (509)

ทางเวปขออนุญาตเอากระทู้ของคุณAmonขึ้นหน้าแรกของเวป
เพราะเวปเห็นว่า เป็นคำถามที่ดี ควรให้ท่านอื่นๆ ได้อ่านและร่วมศึกษาไปด้วย
มิได้มีเจตนาอื่นใดนะครับ 
ขอบคุณมากครับ

December 06, 2018 07:44:30 Amon  (1032)

ขอบคุณมากครับ เข้าใจตรงประเด็นชัดเจนดีมากๆครับ 

December 06, 2018 08:09:56 Amon  (1032)

ขอถามอีกอย่างนะครับ กรณีแบบนี้ผมต้องมีส่วนรับผิดชอบอย่างไรบ้างครับ

December 06, 2018 09:18:55 มังกรทอง  VIP   (6767)
December 06, 2018 09:25:43 webmaster2  VIP  (15)
webmaster2  VIP  (15)

ตอบ. คุณAmon เรื่องนี้เวปจัดการ จบ เรียบร้อยแล้วครับ
เพียงแต่ กระทู้มีประโยชน์สำหรับท่านสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ

December 06, 2018 11:02:53 Amon  (1032)

ขอบคุณมากครับ ที่่ช่วยแก้ปัญหา และไขข้อข้องใจแก่สมาชิกได้เป็นอย่างดี

December 06, 2018 11:40:59 มงคลแสงสุริยะ   (749)

ยอดเยี่ยมครับบผมเล่นอยู่หลายๆเว็ปและหลายๆกลุ่มในเฟสบุ๊ค  ขอยืนยันอีกเสียงครับว่าไม่มีที่ไหนไม่เคยผิดพลาดอย่างที่เว็ปออกมาชี้แจง แต่เว็ปนี้กล้าออกมารับผิดชอบชัดเจนที่สุดแล้วครับ  จาก1เสียงจากผู้ใช้งานจริง

2.กฏความพอใจจะกี่วันดีครับ ซื้อพระไปเป็นปีๆอยู่ๆบอกไม่แท้ขอคืน ไม่ได้ปฏิเสธไม่คืนให้นะคับ พิจารณาพระกันเป็นปี ถ้าสามเดือนผมจะไม่ซีเรียสเลยครับ งั้นถ้าเกิดใครซื้อพระไปปีสองปีไม่พอใจอ้างนั่นนี่ที่นั่นที่นี่ไม่คืนกันวุนวายเหรอครับ กรณีนี้ผมเห็นด้วยกับเว็ปครับ หลังจากหมดกฏรับประกันความพอใจ ยังไงก็ต้องรับประกันความแท้ให้ลูกค้าตลอดไป ข้อนี้มาตรฐานสากลทั่วโลกอยู่แล้วครับ

ยังไงเป็นกำลังใจให้ทั้ง พี่ Amon และทางเว็ปครับ   ที่ยกเคสนี้เป็นกรณีศึกษาให้สมาชิกท่านอื่นได้รับทราบกัน

December 06, 2018 15:44:17 rewat3458  (4960)

ขออนุญาตออกความคิดเห็นเปนการส่วนตัวนะครับ กรณีนี้ถ้าผมเปนเวปฯ ผมจะรับซื้อไว้เองในราคาที่ขายในเวปฯ เพื่อเปนการแสดงความรับผิดชอบและความเชื่อมั่นต่อพระที่มีบัตรรับรองของทางเวปฯ ความผิดพลาดในการดูพระ มีการเกิดขึ้นได้ ข้อนี้ไม่ว่ากัน ไม่มีเซียนรึกูรูท่านใด เก่งหรือว่าชํานาญทุกสาย "แต่"ถ้าจะหากินในสายนี้แล้ว ความรับผิดชอบ+ความเชื่อมั่น มาที่หนึ่งครับ...rewat3458   

December 06, 2018 23:40:37 Amon  (1032)

ผมต้องขออนุญาติชี้แจงเพิ่มเติมว่า  ก่อนที่ผมจะตั้งกระทู้นี้ใช้เวลาเกือบ 1 เดือน ผมทราบเรื่องนี้จากผู้ชนะประมูลแจ้งมา ว่าเวปโทรมาเรื่องพระมีปัญหา ผมบอกว่าไม่ครับ ผมก็รอจนเกือบเดือน ผู้ชนะประมูลก็โทรมาถามอีก ผมก็บอกว่าเวปยังไม่ติดต่อมา ( ผมไม่รู้นะครับว่าเวปรับซื้อคืนไปแล้ว) ผมเลยบอกว่าขอถามเรื่องกับเวปก่อนได้ไหม พอผมอ่านข้อนี้

2.”ไม่แท้” ท่านสามารถจัดการได้ตามวิธีนี้
     -ถ้าท่านชนะการประมูลในเวป ท่านต้องได้เงินคืนเต็มจำนวน ทางเวปจะ
   ดำเนินการติดต่อคนขาย เพื่อคืนเงินท่าน (ในกรณีที่ติดตามคนขายไม่ได้
   ทางเวปจะนำเอกสาร บัตร ปชช ให้ท่านไปดำเนินคดี)
 และท่านสามารถ
   ขายคืนทางเวป ตามราคาที่ระบุในบัตร (หรือตามแต่ตกลงกับทางเวปอีกที)
 -ในกรณีที่ท่านเช่าจากที่อื่น หรือเป็นพระของท่านเอง ท่านสามารถขายคืน
   เวปตามราคาที่ระบุในบัตร (หรือตามแต่ตกลงกับทางเวปอีกที)  ผมเข้าใจเรื่องความผิดพลาดดีครับเกิดขึ้นได้รู้ดีและไม่ได้ปฎิเสธแต่อย่างใด  ความรับผิดชอบที่ผมบอกว่ามากกว่า..ผมหมายถีงข้อความหรือรายละเอียดต่างๆคำอธิบายการโทรมาแจ้งหรืออื่นๆ..แต่ผมไม่ได้รับการแจ้งอะไรนะครับ (ขอย้ำว่าไม่ทราบว่าเวปซื้อคืนไปแล้วด้วย) สิ่งที่เวป  2.”ไม่แท้” ท่านสามารถจัดการได้ตามวิธีนี้

-ถ้าท่านชนะการประมูลในเวป ท่านต้องได้เงินคืนเต็มจำนวน ทางเวปจะ

ดำเนินการติดต่อคนขาย เพื่อคืนเงินท่าน (ในกรณีที่ติดตามคนขายไม่ได้

ทางเวปจะนำเอกสาร บัตร ปชช ให้ท่านไปดำเนินคดี) และท่านสามารถ

ขายคืนทางเวป ตามราคาที่ระบุในบัตร (หรือตามแต่ตกลงกับทางเวปอีกที)

-ในกรณีที่ท่านเช่าจากที่อื่น หรือเป็นพระของท่านเอง ท่านสามารถขายคืน

เวปตามราคาที่ระบุในบัตร (หรือตามแต่ตกลงกับทางเวปอีกที)จัดการไปผมก็ไม่ทราบมาทราบตอนที่เวปตอบกระทู้มานี่แหละครับ ผมยอมรับเวป  2.”ไม่แท้” ท่านสามารถจัดการได้ตามวิธีนี้

-ถ้าท่านชนะการประมูลในเวป ท่านต้องได้เงินคืนเต็มจำนวน ทางเวปจะ
   ดำเนินการติดต่อคนขาย เพื่อคืนเงินท่าน (ในกรณีที่ติดตามคนขายไม่ได้
   ทางเวปจะนำเอกสาร บัตร ปชช ให้ท่านไปดำเนินคดี)
 และท่านสามารถ
   เวปตามราคาที่ระบุในบัตร (หรือตามแต่ตกลงกับทางเวปอีกที) ผมเข้าใจในความผิดพลาดดี ไม่ได้ปฎิเสธความรับผิดชอบ ที่บอกว่า ความรับผิดชอบที่่มากกว่า..หมายถึง การแจ้งบอกรายละเอียดต่างๆหรือโทรบอกต่างหากที่ผมไม่ได้รับทราบการแจ้งจากทางเวป (ย้ำว่าผมไม่ทราบว่าเวปจัดการรับซื้อคืนไปแล้ว ก็ไม่รู้ด้วยเหตุนี้หรือเปล่าเวปจึงไม่แจ้ง) สิ่งที่เวปจัดการไปผมยอมรับว่า เกิน กว่าที่ผมคิดไว้เยอะมาก เรื่องทั้งหมดก็มีเท่านี้ เป็นที่มากับคำถามต่างๆ ขอบคุณเวปมาสเตอร์และเพื่อนสมาชิกที่เสียเวลากับเรื่องนี้

December 07, 2018 08:46:19 leemateจัง  (1494)

ชัดเจนเวปทำถูกต้องครับ

December 07, 2018 09:13:37 dorn80  (133)(2)
dorn80  (133)(2)

...ดีกว่าหลายๆเวบฯที่เจอมาครับ "ดีดีพระ"

December 07, 2018 11:16:08 Raiwin  (245)
Raiwin  (245)

ไม่รู้จะพูดอะไร เล่นเวปนี้เวปเดียว ประทับใจมากครับ

December 07, 2018 12:56:47 KKR   (1470)(1)
KKR   (1470)(1)

ชัดเจนครับพี่

December 07, 2018 14:00:32 Yunbangmaung98  VIP  (646)

ขนาดพระมีบัตร สมาคม.. ลูกค้าส่งไปขาย เวปชื่อดัง ยังโดนตีเก๊เลยค่ะ พออ้างอิงไป เวปชื่อดัง บอกให้ไปขายที่สมาคม..สิคับ และเรื่องเอาบัตรเวปโน้น ไปขายเวปนี้ เวปนี้ไปขายเวปโน้น แล้วโดนล๊อคว่าพระไม่แท้ ก็มีแทบทุกเวป  บ้านใครบ้านมันค่ะ เฮ้อออ นี่แหละวงการพระ หนูล่ะเซ็งงง

December 07, 2018 16:15:32 webmaster1  (509)

https://www.dd-pra.com/forum/%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/5635093192245248

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น ติเพื่อก่อ 
ขณะนี้เวปได้เปลี่ยนกฎ เพื่อประโยชน์ของท่านสมาชิกทุกท่านแล้วครับ

YOU MUST BE LOGGED IN TO REPLY TO THIS TOPIC!