คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เปิดรังของรัก » มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

ห้องสนทนา หัวข้อ : มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

โดยข้อความ
o.v.หัวข้อ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 28 มีนาคม 2008, 22:54:45

อีก1ในพระเกจิยุคเก่าที่เคารพรักและนับถืออย่างสูงสุด  หลวงปู่เนียม วัดน้อย เทพเจ้าแห่งเมืองสุพรรณ

องค์นี้ป็นพิมพ์เศียรโล้น2หน้า  (แต่อีกด้านใช้มาซะแบนเลยครับ) นิยมอันดับหนึ่งของท่าน  ซึ่งพิมพ์เศียรโล้นนี้จะมีทั้งพิมพ์หน้าเดียวและพิมพ์2หน้า  พระเครื่องของหลวงพ่อเนียมมักจะเป็นพระที่ล้อพิมพ์มาจากพระกรุ  รายละเอียดที่เรียบง่ายไม่สวยงามเท่าใดนัก  ท่านสร้างพระในยุคสมัยร.5 ท่านสร้างแจกไปเรื่อยๆหมดก็สร้างใหม่  จนท่านมรณภาพ

พระของหลวงพ่อเนียม  ในตลาดมีราคาเล่นหาสูงมากในองค์ที่สวยๆ นักสะสมบางท่านอาจมองว่าพระของหลวงพ่อเล่นยาก  ข้อยุติมีน้อย  จริงๆแล้วถ้าเคยผ่านมือและศึกษาพอสมควรจะพบว่าเป็นพระที่เล่นไม่ยากอย่างที่คิด

โดยส่วนตัวนะครับ  ผมจะยึดหลักอยู่ไม่กี่อย่างคือ  พระของหลวงพ่อเนียมเป็นพระเนื้อตะกั่วผสมปรอท  พระที่ผ่านการใช้มาดั่งภาพเนื้อในจะออกขาวแบบเงินยวง ผิวภายนอกตามซอกลึกจะมีคราบสนิมดำคลุมบางๆ  สังเกตุดีๆจะพบว่าคราบนี้มีธรรมชาติความเก่า  ฉ่ำเวลาส่องแล้วจะดูนวลตา  ของเก๊จะทำเป็นคราบแห้งๆมองดูจะเหมือนคราบนี้เป็นแผ่นหนา  ไข คราบไขในพระหลวงพ่อเนียมจะมีลักษณะเป็นเม็ดๆเป็นจุดๆผุดจากในเนื้อ ต้องไม่คลุมหนาเหมือนพระกรุเก่าๆทั่วไป(แต่ก็พบบางองค์ที่มีไขขาวขึ้นคลุมเป็นบริเวณกว้างแต่ไม่หนาและพบจำนวนน้อยมาก)   สนิมแดงจะพบได้น้อยมาก  ถ้ามีก็จะขึ้นเป็นจุดๆแซมกับไขนั้นเอง  และพระของหลวงพ่อเนียมก็มีการลงกรุอีกด้วย คือกรุวัดรอเจริญ และวัดเสาธงทอง พระที่พบในกรุนั้นจะมีสนิมแดงค่อนข้างจัด(แต่ไม่แดงจัดเท่าพระกรุเก่าๆทั่วไปเนื่องจากอายุในการฝังกรุยังน้อย) พระที่ลงกรุและมีสนิมแดงพิมพ์ที่พบส่วนใหญ่คือ งบน้ำอ้อย พระประธานใหญ่และเล็ก  พระเจ้าห้าพระองค์

o.v.ความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 28 มีนาคม 2008, 23:03:01

องค์นี้เป็นพิมพืเศียรแหลม  หัวหยิก (เป็นพิมพ์นิยมอันดับท้ายๆในกลุ่มพิมพ์เศียรแหลม)  องค์นี้หลุดให้พี่เลิศสุพรรณไปหลายปีแล้วครับ  พอดีไปค้นเจอรูปเลยเอามาลงให้เพื่อนสมาชิกได้ศึกษากัน

พระองค์นี้จัดว่าสภาพสวยผิวยังไม่เปิด  สังเกตุดีๆจะเห็นว่าตามซอกลึกๆจะมีผิวที่ออกสีเข้มๆ  นี่แหละที่ผมเรียกว่าสนิมดำ  อย่าลืมนะครับพิมพ์เศียรโล้นและเศียรแหลมจะไม่ค่อยพบพระที่มีสนิมแดงจัดๆซะเท่าไหร่(มีบ้างแต่น้อยมาก)  และต้องระวังพิมพ์งบน้ำอ้อยกับพิมพ์พระเจ้าห้าพระองค์ของกรุวัดสุวรรณนำมายัดเป็นของหลวงพ่อเนียม  ถ้าอยากเช่าควรปรึกษาสายตรงก่อนดีที่สุด  

ขอบคุณครับ

สิทธิ์พยุหะความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 29 มีนาคม 2008, 0:27:09

พระสวย แท้ดูง่าย พระพี่ดูง่ายสบายตาแถมแต่ละองค์น่ารักซะด้วย ขอแจมด้วยนะครับ เอาให้สุด เข้ามาชมกะทู้พี่ จะได้เห็นหลายๆๆองค์ หลายๆๆพิม์

องคืแรกเป็นพิมพ์นิยมสุด  งบน้ำอ้อย ขายให้เซียนจากอุดร ไปแล้ว ขออนุญาติ ลงเพื่อศึกษา ไม่ได้หวังผลทางค้าขายนะครับพิมพ์สตังค์แดง

สิทธิ์พยุหะความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 29 มีนาคม 2008, 0:28:15

อีกด้าน

เมื่อ : 29 มีนาคม 2008, 0:29:53

หลวงพ่อเนียมเศียรแหลม องค์สุดท้าย ที่มีดีกรีได้ที่2(ที่1สวยน้อยกว่าอีก) งานฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ มีภาพอยู่ในหนังสือรวมเล่ม พระได้ราวัลของโต คลองตัน เล่มยาวๆๆ

เมื่อ : 29 มีนาคม 2008, 0:31:48

ดุง่ายดีไหม ผมเล่นพระไม่เก่ง เลยต้องเอาดูง่ายๆไว้ก่อนครับ

o.v.ความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 29 มีนาคม 2008, 0:44:58

งบ....พิมพ์สตางค์แดงหรือที่เรียกว่างบพิมพ์ใหญ่  ของพี่สิทธิ์ชิ้นนี้แท้ดูง่ายสุดแสนจะบรรยาย  จัดได้ว่าเป็นพระสวยมากและ  สมบูรณ์อย่างยิ่ง 

โดยทั่วไปงบพิมพ์ใหญ่  หรือ สตางค์แดงรายละเอียดองค์พระจะติดค่อนข้างตื้นหาพระสวยยาก  แต่ชิ้นนี้กล้าที่จะพูดว่า  ผู้ที่ครอบครองถ้าชอบงานประกวด  แล้วเกิดส่งประกวด  ถ้าไม่ติดรางวัล1ใน4  มาเตะก้นผมได้เลย

ประกันให้เลย

เมื่อ : 29 มีนาคม 2008, 1:00:38

เศียรแหลมองค์นี้  รู้สึกว่าจะเป็นองค์ดารา  ที่หลายๆท่านจัดให้ว่าสวยและดูง่ายๆเป็นองค์ครู  องค์หนึ่งของวงการ 

(พอเห็นเศียรแหลมองค์นี้  ยิ่งทำให้รู้สึกได้เลยว่าพี่สิทธิ์คนนี้ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ  ขอบอก)

นี่แหละครับสนิมดำที่ว่าองค์นี้เห็นชัดที่สุด  โดยเฉพาะบริเวณขอบปีกทั้งรูปล่างและรูปบนเห็นได้อย่างชัดเจน  ยิ่งใบหน้าบริเวณที่ผิวเปิดเนื้อในพระหลวงพ่อเนียมต้องแบบนี้เลยครับที่เรียกว่า  ตะกั่วปรอท    ถ้าจะดูไขก็องค์งบน้ำอ้อยจำเป็นองค์ครูได้เลยทั้ง2ชิ้น  (ผมขอการันตีความแท้ตามหลักสากลให้เลยครับ)

ขอบคุณพี่สิทธิ์มากๆอีกครั้งที่ได้นำรูปมาลงเพิ่มเติม  แถมเป็นพระดูง่ายและสวยทั้งคู่เลยครับ  ทำให้ง่ายแก่การศึกษายิ่งขึ้น

เด็กตลาดช่องแคความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 29 มีนาคม 2008, 13:04:19

เข้ามาอ่านด้วยคนนะครับผม
TOP_Spinความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 30 มีนาคม 2008, 21:56:21

ท่านอาจารย์ถกกัน มันเป็นบ้า ยอดเยี่ยม เยี่ยมยอด

เด็กวัดเขาถ้ำบุญนาคความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 31 มีนาคม 2008, 9:00:24

เล่นไรกันเนี้ย สนุกเลยนะครับ มันสมากๆๆ

เมื่อ : 31 มีนาคม 2008, 15:18:48

สวัสดีครับพี่เด็กตลาดช่องแค

สวัสดีครับคุณtopspin

สวัสดีครับพี่เด็กวัดเขาถ้ำบุนนาค

ท่านใดมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมหรือข้อสงสัยก็นำลงมาปรึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะครับ  จะยิ่งทำให้สนุกมากๆขึ้นนะครับ    แบบว่าได้คลายเครียดดีนะผมว่างั้น

charieangelความคิดเห็น: ตอบกลับ: มาศึกษาหลวงพ่อเนียม วัดน้อย ยอดเกจิแห่งเมืองสุพรรณฯ กันเถอะ

เมื่อ : 31 มีนาคม 2008, 22:44:13

แลกกระบี่กันมันส์ไปเลย...นู๋นั่งศูนย์หน้าผ้าเย็นเลยกำไรทั้ง..สายตาและรอยยักในสมองเพิ่มขึ้น
ขอบคุณท่านจอมยุทธทั้งสอง..เจ้าค่ะ