คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » ไขข้อข้องใจ » อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

ห้องสนทนา หัวข้อ : อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

โดยข้อความ
asslutelyหัวข้อ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 2:19:02

อย้างอิงจาก http://www.dd-pra.com/pages/auction/detail.aspx?id=218883

ความเก่าก็ได้ ไม่เคยแต่งตะไบครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไม เวปมาสเตอร์ถึงว่าไม่แท้

บางคน เอาพระบางองค์มาลง บอก พศ. 2516 แต่พระงี้ใหม่กิ๊ก เหมือนเพิ่งจะพิมพ์ออกมา

จะบอกว่าไม่ได้ใช่งานมันก็ไม่น่าจะใช่ ของมันก็ต้องเก่าไปตามกาลเวลา แต่กับแท้ ขอบคุณครับ

สิทธิ์พยุหะความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 9:07:41

ขอร่มแสดงความคิดเห็นในฐานนนะที่ข้องใจนำมาลงให้สมาชิกได้ร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ

แสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ ชุดหัวไม้ขีดของหลวงพ่อทบ หลักๆมี หัวไม้ขีดฐานทั่วไป หัวไม่ขีดฐายยื่น หัวไม้ขีดหัวโต หัวไม้ขีดฐานเหลี่ยมและอื่นๆ...ออกปี2505 2512ที่วัดชนแดน  และปี2516ที่วัดช้างเผือกโดยนำพิมพ์ของวัดชนแดนมาถอด ทำให้พระชุดนี้ แลดูตื้น และขัดเกลาแต่งด้วยตะไบ กระแสร์โลหะ และความเก่าตลอดจนถึง ฝีมือการแต่งตะไบ จะเป้ฯช่างคนละชุดกับของชนแดน จิงเน้นที่รายละเอียดของการแต่งตะไบ เป็นตัวชี้วัดและหาข้อยุติของหลวงพ่อทบ ว่าออกชนแดน หรือช้างเผือก  อ้อมีวัดภูเขาดินที่หายากส์ ออกโนขาวและแต่งตะไบน้อย

1.ถาม...ความเก่าก็ได้ ไม่เคยแต่งตะไบครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไม เวปมาสเตอร์ถึงว่าไม่แท้

ตอบ..หลวงทบสายตรงหรือคนที่เล่นจะรู้ดีว่า นอกจากดูพิมพ์ทรงแล้ว ต้องดูรอยตะไบ และตัดชนวนเดือยหรือก้านช่อ และดูรอยการแต่งตะไบว่าเป็นช่างชุดเดียวของวัดชนแดนหรือไม่ อีกทั้งพระหลวงพ่อทบ ส่วนใหญ่แม่พิมพ์ จะเป็นเบ้าประกบถอดพิมพ์ออกมาจะเกิดรอยตะเข็บข้างทุกองค์ จึงต้องแต่งตะไบครับ...

2.ถาม...บางคน เอาพระบางองค์มาลง บอก พศ. 2516 แต่พระงี้ใหม่กิ๊ก เหมือนเพิ่งจะพิมพ์ออกมา

ตอบ..ธรรมชาติของพระหล่อโบราณ จะเป็นส่วนผสมของโลหะหลายชนิด หลวงพ่อทบ วัดช้างเผือกปี16 จะเป็นการนำพิมพ์ ของวัดชนแดนมาถอด พระจึงไม่ค่อยสวย รายละเอียดตื้นและที่สำคัญ ขัดเกลาแต่งพิมพ์ด้วยตะไบ โลหะเมื่อถุดขัดเกลามากๆ จะทำให้เนื้อแลดูสด พระช้างเผือกจะเป็ฯพระที่แต่งตะไปแทบทั้งองค์ บางองค์ปั่นเครื่อง  แต่ก็มีอีกจำนวนหนึ่ง ที่ตะไบน้อย เนื้อโลหะจะดู คล้ำและจัด จึงต้องไปดูที่การแต่งตะไบของช่อก้น แยกแยะว่าเป็นชนแดนหรือช้างเผือก

พระองค์ที่นำมาไขข้อข้องใจ  จึงสรุปได้ว่า

1. ผิดพิมพ์ ไม่เข้าพิมพ์ของวักชนแดน วัดช้างเผือกหรือวัดภูเขาดิน

2.ผิดเนื้อพระหล่อโบราณ พระหล่อพ่อทบเป็นการหล่อด้วยกรรมวิธีหล่อแบบโบราณ  ส่องดูในซอกและผิวพระที่พลุน  มักจะพบดินแกลบสีดำ เกาะอยู่แน่นหน้า บางท่านเรียกว่าดินไทย(แบบก้นของพระรัตน์) จะต้องมีนะครับ จึงถือว่าเป้ฯพระที่ครบถ้วนหรือครบสูตร  แต่องค์ของเจ้าของกะทู้ ไม่มีธรรมชาติเหล่านี้ให้เห็นเลย

3.ผิดธรรรอยตะไบ พระหลวงพ่อทบในการแต่งตะไบ เนื่องจากเป็นพระเป้าประกบ และหล่อช่อ จึงทำให้ต้องแต่งตะเข็ยข้าง และตะไบแต่งก้นช่อ ตลอดจนถึงสังเกตุ เบอร์ตะไบด้วยนะครับ

จิงๆๆผิดพิมพ์ แบบนี้อย่างอื่นก็ไม่ต้องไปดูให้เรื่องมากแล้ว  ผมเห็ฯว่าไหนๆมาลงแล้วก็เลยเล่ายาวไปเลย  ผมเอาข้อมูลต่างๆมาร่วมแสดงความคิดเห้ฯ ผิดถูก ก้อย่างว่ากันนะครับ แค่ความคิดเห็นส่วนตัว หากมีข้อสงสัย ส่งประกวดดูครับ

สิทธิ์พยุหะความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 9:08:59

มาอ่านดูโอโห..บ้าน้ำลายจนลืมรุปประกอบ

มาดูพิมพ์ทรง ของวัดชนแดน แสดงให้เห็น รอยตะเข้บข้างที่ถูกตะไบ

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 9:10:50

มาดูรอยตะไบใกล้ๆ ของช่างชุดชนแดน และคราบเบ้าในซอกหรือดินไทบ ธรรมชาติของพระหล่อโบราณ ถือว่าเป็นภาคบังคับ

.....คงช่วยให้ไว้เพื่อประกอบการพิจารณาได้แค่นี้แล้วครับ..

jimmyjaความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 9:16:44

ปห้องไหน ก็มีความรู้ เยี่ยมจริงๆ

ขอบคุณพี่สิทธิ์มากนะครับ

มาแอบโขมยความรู้

Dolomiteความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 10:24:51

พี่สิทธิ์นี้ของดีเยอะจริงๆ

asslutelyความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 19:13:39

ถ้าพี่สิทธิ์ชี้แจงมาอย่างนี้ ผมก็ไม่มีอะไรจะขัดข้องแล้วครับ ไม่ในเมื่อมีเชียนออกมาแสดงความคิดเห็นยืนยันเช่นนี้

แต่ว่าของพี่พิมพ์อะไรครับ ในรูป

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 19:30:08

แค่นักสะสมครับ ถือว่าเอาพระมานั่งส่องคุยกันนะครับ  ของผมพิมพ์หัวไม้ขีดครับ 

แต่ในที่นี้ผมชี้แจ้งให้ทราบ  และตอบปัญหาที่พี่ข้องใจ ตามที่พี่ได้ถามไว้เป็นข้อๆ 

....อย่าไปเทียบกับพิมพ์ของพี่นะครับ อย่างไรก็ไม่เหมือนครับ ...

buddha_auความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 21:49:40

เยี่ยมครับ ความรู้แบบแน่นปึ๊กแบบนี้ มีที่ DD-PRA เท่านั้นครับ

menakaiความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 23:28:09

หมดใส้หมดพุงเลยรึป่าวครับ พี่สิทธิ์ฯ

ได้ความรู้อีกเป็นกระบุง เลยครับ พี่น้อง....

o.v.ความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 3 กันยายน 2009, 23:57:48

เยี่ยมยอดครับ

การะเวกความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 5 กันยายน 2009, 9:37:34

ผมอยู่เพชรบรูณร์มายี่สิบกว่าปี พระหลวงพ่อทบหัวไม้ขีดหัวยาวดังในภาพ เป็นของเล่นของผู้ที่อ้างตัวเองว่าเป็น เซียน นำไปหลอกชาวบ้าน โดยการแลกเปลี่ยนเพื่อนำของแท้ออกมาจำหน่าย พระแบบนี้ จึงไม่มีการยอมรับ และไม่เล่นครับ ที่นิยมเล่นคือพระที่อยู่ในภาพของคุณ สิทธิ์พยุหะ ครับ

กระเช้าทองความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 8 กันยายน 2009, 14:27:20

Anakee99ความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 10 กันยายน 2009, 22:00:21

บอกกันนะครับพี่ อย่างพี่ผมโดนมาแล้วครับ มารู้ทีหลังท่าพระจันทร์มีขาย ไม่ได้แซวครับ แต่บอกกัน เรื่องจริง หลงเก็บซะตั้งนาน

ตุ๊ต๊ะความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 16 กันยายน 2009, 22:57:51

กว่าจะได้อ่านข้อมูลนี้ ผมก็โดนไปแล้ว 1 องค์ ดีที่คืนได้

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ

POPCT2009ความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 18 กันยายน 2009, 12:39:45

ข้อมูลแน่นปึ๊กเหมือนเดิมครับ

พรฟ้าความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 26 กันยายน 2009, 11:47:39

เยี่ยมมากสุดๆ...ครับ

salawanความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากการประมูล "หลวงพ่อทบ วัดชนแดน พิมพ์หัวไม้ขี(หน้าฝรั่ง)"

เมื่อ : 22 ตุลาคม 2009, 20:14:12

ยกนิ้วไป้งให้อีกคนครับ