คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เปิดรังของรัก » @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

ห้องสนทนา หัวข้อ : @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

โดยข้อความ
หลง บ้านไผ่หัวข้อ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 16:45:05

ปูมหลังหลวงปู่เชยเป็นชาวอ.บางคนที จ.สมุทรสงคราม บุตรของนายฉาก และนางบัว เกิดวันจันทร์เดือน 6 ปีมะแม ครอบครัวประกอบอาชีพทำสวน สมัยเด็กหัดเล่าเรียนเขียนอ่านอักขระสมัยที่วัดบางคนที และเป็นเด็กที่หัวไว ฉลาดเฉลียว เรียนรู้วิชาต่างๆได้อย่างรวดเร็วจนพระอาจารย์ที่สอนเอ่ยปากชม

คนเก่าคนแก่บางท่านได้เล่าถึงอุปนิสัยใจคอของท่านสมัยที่เป็นหนุ่มว่า มีความคึกคะนองมาก ไม่ค่อยกลัวใคร ประเภทใจนักเลง สมัยนั้นถ้าเอ่ยชื่อ นายเชย ลูกกำนันฉากแล้วละก็ ทั่วทั้งต.บางคนทีใน คลองโรงหีบ สี่หมื่นคุ้งน้ำวน ไปจนถึงคลองดำเนินสะดวก ต่างยอมรับในความเด่นดังกันทั้งนั้น จนทำให้พ่อแม่เกิดความวิตกถึงอนาคตที่อาจจะพบจุดจบก่อวัยอันควร
 ดังนั้น เมื่อท่านอายุครบ 20 ปีจึงจัดการอุปสมบทให้ที่วัดบางคนที โดยมีท่านพระครูพล วัดกลางเหนือ เป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการเที่ยง วัดศรีจินดาวรรณราม เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการช่วง วัดโชติทายการาม เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า คงฺควชฺโร
                เมื่อเข้าสู่ร่มผ้ากาสาวพัสตร์แล้ว ได้มุ่งมั่นขยันหมั่นเพียรศึกษาพระธรรมวินัย และพระปริยัติธรรมอย่างเคร่ง ครัดจนมีความรู้เชี่ยวชาญแตกฉานหลังจากผ่านไปเพียง 2 พรรษาเท่านั้น โดยทางด้านวิชาอาคมขลังได้รับการถ่ายทอดจากหลวงปู่ช่วง วัดโชติฯ ที่มีชื่อเสียงทางด้านตะกรุดโทน ผ้ายันต์ แล้วไปศึกษาเล่าเรียนวิชาจากหลวงพ่อตาด วัดบางวันทอง อ.อัมพวา จ.สมุทรสงคราม ซึ่งดังทางวิปัสสนากรรมฐาน และลงกระหม่อม หลวงพ่อร้าย วัดเขายี่สาร จ.สมุทรสงคราม ซึ่งเก่งทางลูกอม และหลวงพ่ออ่วม วัดไทร อ.บางคนที เรียนทางประสานแผล นอกจากนี้ ยังร่ำเรียนวิชาจากเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงในยุคนั้นอีกหลายองค์เกี่ยวกับการทำน้ำมนต์ รักษาโรคด้วยสมุนไพร
                ภายหลังหลวงปู่ช่วงมรณภาพลงท่านก็ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสแทน และเริ่มบูรณะปฏิสังขรณ์วัด ก่อสร้างถาวรวัตถุ เสนาสนะต่างๆจนวัดมีความเจริญรุ่งเรืองอย่างมาก โดยท่านได้ใช้ความสามารถพิเศษทางเชิงช่างสร้างสรรค์สิ่งก่อสร้างไว้หลายอย่าง รวมทั้งใช้วิชาความรู้ที่เรียนมาช่วยสงเคราะห์ทุกข์กายทุกข์ใจของญาติโยมจนได้รับการยกย่องให้เป็นเทพเจ้าแห่งดำเนินสะดวก
                ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ท่านมีลูกศิษย์ลูกอยู่มากมายทั้งพระสงฆ์ และฆราวาส เช่น หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี กทม. พระครูวิชัยศรีคุณ วัดหลักหก และหลวงพ่อพิชัย (พระครูสุนทรธรรมรัต) อดีตเจ้าอาวาสองค์ที่ 3 วัดโชติทายการาม รวมไปถึงเจ้าพ่อบางนกแขวก หรือ เจ้าพ่อป่องเหลือง และอดีตขุนโจรชื่อดังอย่าง เสือบุญมี เขี้ยวบางยาง  เสือปุ้ย เจ้าพ่อคลองตาปลั่ง บ้านแพ้ว แม้แต่ ตี๋ใหญ่ ก็ยังมาฝากตัวเป็นศิษย์ด้วย

หลวงปู่เชยท่านสร้างวัตถุมงคลไว้ไม่มากนัก ที่มีชื่อเสียงและได้รับความนิยมแพร่หลายคือ เหรียญรุ่นแรก พิมพ์เสมาเล็ก สร้างในงานผูกพัทธสีมาฝังลูกนิมิต ในปี พ.ศ.๒๔๙๔ โดยเป็นเหรียญรุ่นแรก และ มากประสบการณ์ของท่าน ที่น่าบูชามากๆ ครับ.

หลง บ้านไผ่ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 16:47:37

ประทานพรพระเครื่อง โดย หลง บ้านไผ่

จัดให้ชม และ แนะนำให้รู้จัก

พระเกจิ อาจารย์อันดับต้นๆ ของ อ.ดำเนินสะดวก ผู้ที่ได้ชื่อว่า เป็นอาจารย์ของ ตี๋ใหญ่ จอมโจร กระเดื่อง ระบือนาม ในอดีต

เจดีย์ยอดเหล็กความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 17:00:12

สวัสดีครับ...ครู..เข้ามาหาความรู้ครับโบราณว่า..รู้ไว้ใช้ว่าครับ...เยี่ยมจริงๆครับ

หลง บ้านไผ่ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 17:05:39

สวัสดี วันหยุด พักผ่อน(อยู่บ้าน) ครับ ท่านเจดีย์ยอดเหล็ก...ขอบคุณครับ

systema88ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 17:33:43

ภาพถ่ายดู ขลัง มากอาจารย์

ตู่น้อยความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 17:47:25

ขอเข้ามาศึกษาหาความรู้ด้วยคนครับ พี่หลง

สังข์ทอง2ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 18:20:27

@@ เข้ามากราบหลวงพ่อเชยครับ...

ชื่อ"เชย" เเต่พุทธคุณไม่เชยครับ!!!

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 18:20:28

สวัสดีครับ ท่านเสี่ย หลง บ้านไผ่ ครับ

พระสวย ข้อมูล ลึก เยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันความรู้ ครับ

ขอบคุณครับ

เอกจิตต์ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 18:47:31

.....หลายสาย สวยๆทั้งนั้น แน่นด้วยข้อมูล สุดยอดจริงๆครับ.....

dang2505ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 19:03:47

แจ่มทั้งพระและข้อมูลครับคุณหลง

ส้มเปรี้ยวความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 20:15:20

ส้มเปรี้ยวดูพระไม่ค่อยเป็นค่ะแต่ขอเข้ามาดูพระสวยๆและมาขอศึกษาข้อมูลดีๆค่ะ

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 20:20:42

ขอบคุณ สำหรับ คำชม และ ทักทาย จากทุกท่าน นะครับ

ท่าน systema88

ท่าน ตู่น้อย

ท่าน สังข์ทอง 2

ท่าน เคี้ยงอำมฤต

ท่าน เอกจิตต์...หลวงปู่ทิม ชั่วโมงนี้ ผมนั่งชม อย่างเดียวครับ เพราะ เราเก็บมานานนับสิบปี ดังนั้น จะเช่าหา ก็ต่อเมื่อ องค์ที่สวย และ ง่ายจริงๆ กว่า ที่มี หรือ ที่ยังไม่มีจริง เท่านั้นครับ.

ท่านพี่ dang2505

และ

ท่าน ส้มเปรี้ยว...เห็นนำมาพระมาโชว์ เยอะ ยังถ่อมตัวอีกนะครับ...

hutsongความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 20:23:11

ขอเข้ามาศึกษาหาความรู้ด้วยคนครับ

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 20:34:51

ตาม สะดวกครับ ท่าน hutsong ขอบคุณครับ

ขวาพระความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 21:12:37

พระสวยขลังดีจริงครับ

ต้องไปหัดมุดน้ำด้วยก้านมะละกอซะหน่อยแล้วครับ 

art1966ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 21:13:06

ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณครับพี่

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 21:21:55

ขอบคุณครับ

ท่าน ขวาพระ...ขนาดน้าน เลยเหรอ คร้าบ

และ

ท่าน art1966

napongความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 22:49:41

สวยครับพี่หลง และมารับข้อมูลดีดีที่พี่หลงจัดให้อีกแล้วครับ

menakaiความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 23:03:16

เหรียญสวยสมบูรณ์ครับ พี่หลงฯ..

ข้อมูลก้อเยี่ยมครับ..

โจ้ พระราม4ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 29 สิงหาคม 2009, 23:40:57

แหะๆเพิ่งกลับมาส่งอาเข้านอนแล้ว แวะมาชมของดีหน่อย...ข้อมูลสุดยอดเลยครับพี่หลง เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่นำความรู้มาฝากครับ

เงินเพิ่มพูนความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 30 สิงหาคม 2009, 10:28:37

สวัสดีครับพี่หลง ข้อมูลเยี่ยมเช่นเคยครับ

Adamความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 30 สิงหาคม 2009, 12:18:59

ได้ความรู้เพิ่มอีกองค์นะครับ

เมื่อ : 30 สิงหาคม 2009, 13:01:06

สวัสดี วันอาทิตย์ครับ ทุกท่าน ขอบคุณสำหรับคำชม และ ทักทาย จากทุกท่าน ครับ.

ท่าน napong

ท่าน menakai

ท่านน้องโจ้ พระราม 4...เอาไว้คราวหน้า พี่ตามไปแจม แน่นอน เมื่อวานไม่ไหว จริงๆ น้อง...คำว่า หมดแรง ยังน้อยไป เขาเรียก หมด ก๊อก ครับ....

ท่านน้องแพน...อ้าว ไหนบอก พาคุณนาย ไปเที่ยว กระบี่ มิใช่เหรอครับ น้อง...หรือว่า ออนไลท์ มาจาก กระบี่....

และ

ท่าน Adam

konrukpraความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 30 สิงหาคม 2009, 16:55:57

พระสวยมากครับพี่หลง และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ ผมอยู่จังหวัดใกล้เคียงกับราชบุรี สมุทรสงคราม แต่ก้อเพิ่งได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับหลวงพ่อจากพี่นี่และครับ..ขอบคุณครับ

spikie555ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 30 สิงหาคม 2009, 17:06:57

แวะเข้ามาชมพระสวยพุทธคุณสูงครับ...ว่าแต่มีแล้วหายตัวได้แบบตี๋ใหญ่มั้ยครับพี่หลงจะได้หาไว้บูชามั้ง คนที่บ้านจะได้หาไม่เจอ

นัด BBFความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 30 สิงหาคม 2009, 18:03:17

สวัดดีครับอาจารย์หลงบ้านไผ่                                     ผมขอ เข้ามาชื่นชมพระแท้ๆ สวยๆ และข้อมูลดีๆของอาจารย์ดว้ยคนครับ

จาก นัด BBF

Rainakinความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 31 สิงหาคม 2009, 0:17:02

ข้อมูลเพียบ เป็นประโยชน์กับนักสะสมรุ่นหลังจริงๆ คับพี่

ขอคารวะจากใจจริง  (ว่าแล้วก็ save picture as)  ขอบคุณครับ พี่หลง 

เมื่อ : 31 สิงหาคม 2009, 0:33:34

กลับมาตั้งแต่คืน 29 แล้วครับพี่หลง

ต้องมามีตติ้งกับลุงเดชทุกวันจันทร์

ไม่มาโดนด่า (อะ..ย้อเย่นนะลุงเดช ผมอยากไปจริง ๆ ต่างหาก อิ ๆ)

เสธฯปานความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 31 สิงหาคม 2009, 14:35:39

ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้วครับ ขอบคุณครับ

หลง บ้านไผ่ (2)ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 0:31:25

ขอขอบคุณ สำหรับ ทุกคำชม และ ทักทาย จากทุกท่าน อีกครั้ง ครับ

jimmyjaความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 1:13:31

อยู่นี่มีความรู้ดีๆ ให้ตักตวงเพียบ

หลง บ้านไผ่ (2)ความคิดเห็น: ตอบกลับ: @___ เหรียญรุ่นแรก ของ ๑ ในอาจารย์ของจอมโจร ตี๋ใหญ่ _หลวงพ่อเชย วัดโชติทายการาม ___@

เมื่อ : 1 กันยายน 2009, 1:18:39

ผมรู้อะไร ก็จะพยายามนำมาบอกกล่าว เพื่อนสมาชิก เพราะพระบางรุ่นโดยเฉพาะพระเกจิ รุ่นเก่าๆ น่าบูชา และ ราคาไม่แพง ยังมีอีกมากครับ ท่าน jimmyja ขอบคุณครับ