คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เปิดรังของรัก » ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

ห้องสนทนา หัวข้อ : ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

โดยข้อความ
เจริญสิทธิ์หัวข้อ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 21:57:22

.

เจริญสิทธิ์ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 21:58:06

.

Adamความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:07:02

เข้าเยี่ยมชม ไม่มีความรู้เลยครับ สวยมากดูง่ายจังนะครับ

เจริญสิทธิ์ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:07:23

พระครูสิงห์โต  วัดลาดหญ้าไทร  เป็นอีกหนึ่งสุดยอดเกจิอาจารย์แห่งยุค  ในระหว่างปี พ.ศ.2500-2520   ท่านมีศักดิ์  เป็นหลานชายของหลวงพ่อหว่าง  วัดกำแพงแสน   นครปฐม   ท่านเป็นสหธรรมิกกับ หลวงพ่อเกิด  วัดทัพหลวง   สันนิษฐานว่า  พระครูสิงห์โต  ท่านน่าจะเป็นศิษย์ของ หลวงพ่อหว่าง และหลวงพ่อเดิม  วัดหนองโพธิ์ เช่นเดียวกับ หลวงพ่อเกิด ครับ   ในช่วงวัยรุ่นท่านเป็นคนจริง  ที่ไม่เคยเกรงกลัวใคร   ทำให้หลวงพ่อหว่าง ต้องให้ท่านบวชเพื่อศึกษาพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า   เพราะเกรงว่าถ้าท่านยังอยู่ในเพศฆราวาส  ท่านมีสิทธิ์เป็นเสือทีเดียว 

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:15:48

วัดลาดหญ้าไทร  อยู่ในเขต อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม   แต่วัดจะอยู่ห่างไกลจากที่ชุมชนมาก   เรียกได้ว่า  อยู่ในป่าทีเดียว    ชื่อเสียงของพระครูสิงห์โต  วัดลาดหญ้าไทร  เป็นที่เลื่องลือมากในยุคสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่  ท่านจะอ่อนอาวุโสกว่าหลวงพ่อเต๋  ประมาณ 5-10 ปี ครับ  พระที่ชาวกำแำพงแสน นับถือจริงๆมีไม่มากนัก  ที่เป็นที่ยอมรับนับถือกันมากของชาวกำแพงแสน  ได้แก่  หลวงพ่ออินทร์  วัดสระสี่มุม  หลวงพ่อหว่าง  วัดกำแพงแสน  พระครูสิงห์โต  วัดลาดหญ้าไทร  และในปัจจุบันนี้ได้แก่  หลวงปู่แผ้ว  วัดรางหมัน    แต่ละองค์พุทธคุณของท่านถือว่าสุดยอด  ครับ

napongความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:20:14

พระดี พระสวย และได้ความรู้อีกด้วย ยอดเยี่ยมครับ

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:23:47

เหรียญรูปเหมือนพระครูสิงห์โต  วัดลาดหญ้าไทร  ที่สร้างในสมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่  มีเพียงสองรุ่น  เหรียญรุ่นนี้ที่นำมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้ชม   เป็นเหรียญรุ่นสอง   สร้างในระหว่าง ปี พ.ศ.2510 ต้นๆ  แต่กลับเป็นเหรียญที่มีประสบการณ์มากกว่าเหรียญรุ่นแรกของท่าน  ที่มีค่านิยมหลักหมื่น มากครับ   สาเหตุก็เพราะว่าเหรียญรุ่นแรกของท่านสร้างจำนวนน้อย  แค่หลักร้อยต้นๆ   และพระก็กระจายออกนอกพื้นที่มากกว่าในพื้นที่   พอมีการสร้างเหรียญรุ่นสอง  จำนวนการสร้างก็อยู่ในหลักพันกลางๆ   พระจึงตกในพื้นที่มากพอ ที่จะทำให้คนในพื้นที่ได้แขวนเหรียญของท่าน  และพบกับประสบการณ์กันมากกว่าเหรียญรุ่นหนึ่ง  ครับ

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:31:19

เหรียญรุ่นสอง ของท่าน  เท่าที่พบเห็น  ยังไม่ปรากฎของปลอม  การเล่นหาให้จำพิมพ์ให้แม่น   เพราะว่าเหรียญรุ่นสาม  ที่ทางวัดสร้างออกมาแต่ไม่ทันท่าน   พิมพ์ทรงจะคล้ายกับเหรียญรุ่นสองมาก  ผิดแต่เพียงรูปหน้าของท่าน  ที่ยาวกว่ารุ่นสองและ  ไม่มีเส้นวงเดือนที่บริเวณศีรษะของท่าน ครับ ยันต์ด้านหลังก็เป็นแบบยันต์ห้าเหมือนกัน  สำหรับค่านิยมในเหรียญที่สภาพสวยและสมบูรณ์  อยู่ที่  หลักพันกลาง   ถือเป็นเหรียญยอดนิยมเมืองนครปฐมอีกเหรียญนึงที่ค่อนข้างหายากมาก  เรียกได้ว่าสภาพสวยตามแบบ  ผมไม่ได้พบเจอมา  2 ปี แล้วครับ

โจ้ พระราม4ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:33:11

ได้ความรู้เช่นเคยครับ...ขอบคุณครับอา

หลง บ้านไผ่ (2)ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:36:45

เข้าใจ ชัดเจน แจ่มแจ้ง แดงแจ๋ แล้วครับพี่ ว่าเมื่อคืน ทำไม เซียนพื้นที่ ถึงถามกันหนักหนา...ขอบคุณ สำหรับความรู้ ที่นำมาแนะนำครับ

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:37:29

สวัสดี ครับ  คุณ adam  คุณ  napong

เหรียญพระครูสิงห์โต  วัดลาดหญ้าไทร  พุทธคุณโดดเด่นมากทางด้านแคล้วคลาดและคงกระพัน   ชนิดที่เรียกว่า  เหรียญรุ่นหนึ่งหลวงพ่อเงิน  วัดดอนยายหอม  ไม่เหนือกว่าเหรียญพระครูสิงห์โต  วัดลาดหญ้าไทร แน่นอน  ครับ

เพื่อนๆสมาชิก  ถ้าพบเจอเหรียญของท่าน  อย่าปล่อยผ่านไปนะครับ   ขอให้เพื่อนๆสมาชิกโชคดี  ได้พบเจอเหรียญพระครูสิงห์โต  วัดลาดหญ้าไทร  ครับ

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:51:10

สวัสดี ครับ  โจ้  พระรามสี่และ  หลง  บ้านไผ่

เมื่อคืนถึงบ้านโดยสวัสดิภาพดี  นะครับ

โจ้ พระราม4ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 22:57:51

ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพครับ ว่าแต่อาสิครับโทรไปไม่รับเลยเปงห่วงแทบแย่ ไว้ว่างๆให้พี่หลงนัดเจอกันใหม่ดีกว่าครับ ชวนท่านอื่นด้วยก็ดี ผมชอบจังครับได้ความรู้+ผ่อนคลาย เฮฮาแบบมีสาระดีครับ

dang2505ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 23:24:03

เหรียญสวย + ข้อมมูลเยี่ยมครับ ไปเที่ยวกันไม่ชวนเลยครับ 

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 23:34:20

สวัสดี ครับ 

ต้องขอโทษด้วย  ที่ไม่ได้แจ้งให้เพื่อนๆสมาชิกได้ทราบก่อน   เพราะว่างานนี้ เป็นงานด่วน  ที่ไม่ได้วางแผนเอาไว้เลย ขนาดที่คนนครปฐมบางคน  ยังรู้ล่วงหน้าไมุ่ึถึงชั่วโมงเลย ครับ

เอาไว้โอกาสหน้า   มีแผนที่จะจัดงานนัดพบเพื่อนๆ สมาชิก ดีดี พระ ไม่นานเกินรอ ครับ  ยังไงขอเชิญเพื่อนๆสมาชิก ดีดี พระ  เอาไว้ล่วงหน้าเลย ครับ

menakaiความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 16 สิงหาคม 2009, 23:58:56

เคี้ยงอำมฤตความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 17 สิงหาคม 2009, 0:40:02

สวัสดี ครับท่าน อ.เจริญสิทธิ์ และพี่ทุกท่าน ครับ

พระสวย ข้อมูลเยี่ยม ครับ

ขอบคุณครับ

เคี้ยง

chanjaiความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 17 สิงหาคม 2009, 0:51:36

พระสวย ข้อมูลเยี่ยม ครับ

เอ็กซ์hkความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 17 สิงหาคม 2009, 8:36:19

พระสวยมากครับผม...

สังข์ทอง2ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 17 สิงหาคม 2009, 8:59:16

@@ ขอบคุณสำหรับข้อมูลอันยอดเยี่ยม  ผมเคยได้ยินชื่อเสียงหลวงพ่อสิงห์โตมาเหมือนกันครับ เหรียญรุ่น 1 ท่านหายากกกกจริง ๆ เลยครับ เคยเห็นเเต่รุ่น 2,3

เมื่อ : 17 สิงหาคม 2009, 10:41:24

พระสวย ข้อมูลยอดเยี่ยมครับ

เมื่อ : 17 สิงหาคม 2009, 18:43:24

สวัสดี ครับ  คุณ menakai

คุณ เคี้ยงอำมฤต

คุณ chanjai

คุณ เอ๊กซ์ hk

คุณ สังข์ทอง 2

คุณ เด็กแว้น

เด็กตลาดช่องแคความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 18 สิงหาคม 2009, 9:07:00

เข้ามาชมศึกษาด้วยคนนะครับผม

เมื่อ : 18 สิงหาคม 2009, 12:35:10

สวัสดี ครับ  คุณ เด็กตลาดช่องแค

ขอบคุณที่เข้าเยี่ยมชม ครับ

nisitsuraความคิดเห็น: ตอบกลับ: ....พระครูสิงห์โต วัดลาดหญ้าไทร....อีกหนึ่ง สุดยอดเกจิ เมืองนครปฐม

เมื่อ : 18 สิงหาคม 2009, 18:59:34

เข้ามาศึกษาด้วยคนครับ "ดูกระทู้ของ อาจารย์เจริญสิทธิ์" เหมือนอ่านหนังสือ ได้ความรู้มากๆเลยครับ อาจารย์เจริญสิทธิ์ อยู่นครปฐมเหรอครับ  ผมคนกระทุ่มแบนครับ

เมื่อ : 18 สิงหาคม 2009, 20:03:58

สวัสดี ครับ  ยินดีที่ได้รู้จัก  เราชาวเขต 7 เหมือนกัน  ครับ