คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เปิดรังของรัก » เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

ห้องสนทนา หัวข้อ : เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

โดยข้อความ
peter2008หัวข้อ: เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

เมื่อ : 27 พฤษภาคม 2008, 10:09:37

มือใหม่ถ่ายภาพสมัครเล่น สำหรับเหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ บ้านค่าย ส่วนเนื้อหาผมได้คัดลอกมาจากหนังสือประวัติของหลวงพ่อวงศ์ กล่าวคือ

1. หนังสือ เหรียญพุทธคุณ   ธรรมคุณ สังฆคุณ หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย เผยแพร่โดย  เฉลียว  จันทรทรัพย์   ( ไม่ปรากฏสถานที่และปีที่พิมพ์ )

2. ประวัติวัดบ้านค่าย ( ชัยชม ภูพล ) และพระครูวิจิตรธรรมานุวัตติ ( หลวงพ่อวงศ์ ) เนื่องในงานพิธีพุทธาภิเษกพระเครื่อง เหรียญรูปหล่อ หลวงพ่อวงศ์ วันพฤหัสบดีที่ 1 เมษายน 2519 ( ปกรณ์การพิมพ์ ระยอง )

3. ประวัติวัดจังหวัดระยอง พ.ศ. 2540 จัดทำโดย   คณะสงฆ์ จังหวัดระยอง ศูนย์เผยแพร่พระพุทธศาสนาจังหวัดระยอง

4. คัดลอกจากหนังสือนิตยสาร ลานโพธิ์ ปีที่ 31 ฉบับที่ 923-934 และต้องขอขอบคุณเจ้าของนิตยสาร ลานโพธิ์ ที่ได้เผยแพร่ประวัติของหลวงพ่อวงศ์ แห่งวัดบ้านค่าย เพื่อให้อนุชนคนรุ่นหลังได้รับรู้และได้ศึกษาประวัติของหลวงพ่อยังคงอยู่และสืบต่อไป ขอขอบคุณครับ )

2.2  เหรียญห้าเหรียญ สัณฐานห้าเหลี่ยม ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อวงศ์ครึ่งองค์ ห่มคลุม ใต้รูปหลวงพ่อเป็นลายกระหนกด้านหลังเรียบ ขนาดประมาณส่วนสูง 1.5 ซม. ส่วนกว้าง 0.9 ซม.  เอกสารยุคก่อนกล่าวว่า เนื้อโลหะเงิน จำนวนสร้าง 500 เหรียญ  ชาวบ้านมักเรียกเหรียญห้าเหลี่ยมนี้ว่า  เหรียญแจกแม่ครัว  เป็นเหรียญที่หาได้ยากยิ่ง พบเห็นน้อยมาก เป็นเหรียญที่สร้างขึ้นเนื่องในงานโอกาสฉลองอาคารเรียนนี้ ปรากฏอยู่ในหมายเหตุรายวันของโรงเรียนวัดบ้านค่าย ซึ่งมีความบางตอนกล่าวว่า ต่อมาท่านพระครูวิจิตรธรรมานุวัติ ( วงศ์ )  พร้อมด้วยขุนรักษ์ประสาสน์ นายอำเภอบ้านค่าย นายเขียว โสภณ ศึกษาธิการอำเภอบ้านค่าย  กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ราษฎรในหมู่บ้านนี้ได้สละเงินรวมกัน 2,100 บาท (สองพันหนึ่งร้อยบาทถ้วน) และกระทรวงศึกษาธิการได้อนุมัติเงินงบประมาณจากรัฐบาลมาสมทบช่วยเหลือในการก่อสร้างโรงเรียนนี้อีก 900 บาท รวมเป็นเงินใช้ก่อสร้างโรงเรียนทั้งสิ้น 3,000 บาท (สามพันบาท)  สร้างแบบ ป.1 ก. เปิดใช้สถานที่เล่าเรียนเมื่อ ปี พ.ศ.2477 ตัวโรงเรียนกว้าง 21 เมตร  ยาว 41  แบ่งเป็น 6  ห้องเรียน   บางกระแสกล่าวถึงมูลเหตุการณ์สร้างเหรียญรุ่นนี้ต่างออกไปว่า สร้างออกจำหน่ายเพื่อหาเงินสร้างอาคารเรียน ซึ่งหากเป็นจริงตามกระแสนี้ก็ต้องสร้างเหรียญในปี 2476 เพื่อหาเงินได้แล้วนำมาสร้างอาคารเรียนจนสำเร็จ เปิดเรียนได้ในต้นปี 2477  แต่อีกหลายท่านโดยเฉพาะลุงพรัน สุวรรณสว่าง ลุงเสงี่ยม สุวรรณรุ่งเรือง ผู้ทันสมัยหลวงพ่อวงศ์ระบุว่าหลวงพ่อไม่เคยสร้างวัตถุมงคลเพื่อจำหน่ายหาเงิน เหรียญรุ่นฉลองโรงเรียนสร้างเพื่อแจกตอบแทนแก่ผู้ช่วยงานให้ทางวัด และแขกผู้มีเกียรติที่มาในงาน โดยนัยนี้แสดงว่าเหรียญรุ่นนี้สร้างในปี 2477 ซึ่งดูน่าเชื่อถือมากว่า

เด็กตลาดช่องแคความคิดเห็น: ตอบกลับ: เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

เมื่อ : 27 พฤษภาคม 2008, 10:48:05

เข้ามาศึกษาด้วยคนนะครับ เยี่ยมครับผม

ลูกย่าความคิดเห็น: ตอบกลับ: เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

เมื่อ : 27 พฤษภาคม 2008, 11:42:21

{#}เกจิที่น่าเลื่อมใสมากครับ ข้อมูลก็เยี่ยมครับ

หลง บ้านไผ่ความคิดเห็น: ตอบกลับ: เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

เมื่อ : 27 พฤษภาคม 2008, 12:13:48

{#}ดีใจครับ ที่นำเหรียญแจกแม่ครัว มาให้เพื่อนสมาชิกได้ชม แถมสวยเดิมมาก...ถ้าเบื่อเมื่อไหร่ ยินดีรับเสมอครับ สำหรับเหรียญนี้

o.v.ความคิดเห็น: ตอบกลับ: เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

เมื่อ : 28 พฤษภาคม 2008, 14:15:30

เหรียญสวยมากๆครับ

ข้อมูลก็ดี  ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วเรา

charieangelความคิดเห็น: ตอบกลับ: เหรียญแจกแม่ครัว หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย

เมื่อ : 28 พฤษภาคม 2008, 22:33:53

สวยแจ่ม......มากค่ะ

เมื่อ : 30 พฤษภาคม 2008, 9:32:37

จริงๆแล้วผมต้องขอขอบคุณพี่หลง บ้านไผ่ ที่ครั้งหนึ่งเคยได้พูดคุยกันและผมได้เข้าไปชมข้อมูลของคุณหลงในร้านประทานพร ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ชื่อร้านผิดหรือเปล่า (ถ้าผิดผมขออภัยด้วยครับ) และเก็บเกี่ยวความรู้จากคุณหลงไว้มากมาย ทำให้ผมเริ่มเก็บพระเครื่องสายระยอง โดยเฉพาะที่หาไม่ค่อยได้ในปัจจุบัน ไว้ผมหารูปหล่อหลวงพ่อวงศ์ บ้านค่าย (หล่อโบราณ) ได้มื่อไหร่ ผมจะส่งรูปมาให้ดูนะครับ