คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เปิดรังของรัก » พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

ห้องสนทนา หัวข้อ : พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

โดยข้อความ
systema88หัวข้อ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 17 กรกฎาคม 2009, 20:30:38

พระกริ่งวัดชนะสงคราม  ปี 2484

วัดชนะสงครามเป็นวัดเก่าแก่  ตั้งแต่สมัย อยุธยาครับ  และได้มีจารจัดสร้างพระกริ่งและพระชัยวัฒน์ในช่วงสงครามอินโดจีนโดยหลวงพ่อลับ หรือ พระสุเมธมุณี เป็นผู้

จัดสร้าง และดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสในขณะนั้นครับ

ซึ่งในการสร้างพระกริ่งและพระชัยวัฒน์  วัดชนะสงคราม  เรื่อง พิธี  และการจัดเตรียม ทำตามตำราการสร้างพระกริ่งดังเดิมครับ

เพราะ สังฆราชแพ ได้ทรง อนุญาตืให้เต้าคุณศรี สนธิ์  เป็นประธานในพิธีตลอดจนการปลุกเสกครับ

รายชื่อ พระเกจิอาจารย์ในยุคนั้นที่ได้ลงเหล็กจาร108 และ 14 ณในแผ่นทองครับ

สมเด็จพระ สังฆราช แพ  วัดสุทัศน์

ท่านเจ้าคุณ ศรี สนธิ์  วัดสุทัศน์

หลวงพ่อ ลับ วัดชนะสงคราม

หลวงพ่อ จาด วัด บางกระเบา

หลวงพ่อ จง วัดหน้าต่างนอก

หลวงพ่อ อี๋ วัดสัตหีบ

หลวงพ่อ พริ้ง วัดบางประกอบ

หลวงปู่เผือกวัดกิ่งแก้ว

หลวงพ่อ เหลือ วัดสาวชะโงก

หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ

หลวงพ่อ คง วัดบางกะพร้อม

หลวงพ่อ ขัน วัด นกกระจาบ

หลวงพ่อ แช่ม วัด ตาก้อง

หลวงปู้จันทร์ วัด นางหนู

หลวงพ่อ น้อย วัดศรีษะทอง

หลวงพ่อ เงิน วัดดอน ยายหอม

หลวงปู่กลิ่น วัด สะพานสูง

หลวงพ่อ จันทร์ วัดบ้านยาง

หลวงพ่อ เปลี่ยน วัน ใต้

หลวงพ่อฉายวัด พันเชิง

หลวงพ่อ อ้ำ วัดวงฆ้อน

หลวงพ่อ ชม วัดประดู่ทรงธรรม

หลวงพ่อเฟื่อง  วัด สัมพันธ์วงศ์

หลวงพ่อ ทัต วัดห้วงหิน

พระคูร ปลัดวัดเลียบ

หลวงพ่อเส่ง วัดกัลยา

หลวงพ่อ บุญโชค วัดโปรดเกษ

หลวงพ่อนวม วัด ขวาง

หลวงพ่อ ทอง ดี  วัดท่าเกวียน

ท่านเจ้าคุณพระวิสุทธิสมโภชน์   วัดเชตุพล

ท่านเจ้าคุณ พระวิเชียรโมลี วัดบรมธาตุ

จาด จง คง อี๋ 

ลักษณะ  ของ เนื้อ องค์พระกริ่ง ครับ

พระวัดชนะสงครามสร้างแบบหล่อกริ่งในตัว แม้พิมพ์แบบ เบ้า ประกบ

มีเนื้ออยู่ หลายวรรณะ   ขึ้นอยู่ กับ การเททองหล่อ ในครั้งนั้นๆ ว่า มีส่วนผสมของโลหะ และ  หนักไปทางไหน  จึงมีเนื้อ ที่

บางองค์แก่ ทองเหลือง   บางองค์เหลือง อม แดง  บางองค์สีอมแดงคล้ายสัมฤทธิ์ บางองค์  ก็ น้ำตาลอมดำ

systema88ความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 17 กรกฎาคม 2009, 20:31:29

.

systema88ความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 17 กรกฎาคม 2009, 20:45:56

เปรียบเทียบ ถึง ระหว่างพิมพ์แต่ง และไม่แต่ง   เทียบสรีระ   สัดส่วน และลักษณะของพิมพ์  ครับ

เจ้าคุณพี่ความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 17 กรกฎาคม 2009, 20:47:34

แค่รายชื่อพระเกจิ ก้อน่าใช้แล้วครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆด้วยค้าบบ  

เจริญสิทธิ์ความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 17 กรกฎาคม 2009, 21:44:47

เดิมๆ ดีมาก ครับ  ขอบคุณที่นำมาโพสท์ให้เพื่อนสมาชิกได้ศึกษา

หลง บ้านไผ่ความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 17 กรกฎาคม 2009, 23:32:51

แต่งได้ สวยงาม คลาสสิค มากๆ โดยเฉพาะ เม็ดพระศก ใช้ตุ๊ดตู่ ตอกแบบเดียวกับ แต่งเก่า สายวัดสุทัศน์ฯ เลย น่าจะเป็นช่างชุดเดียวกับ แต่งพระกริ่ง วัดสุทัศน์ฯ นะครับ

เด็กตลาดช่องแคความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 18 กรกฎาคม 2009, 6:33:23

ขอศึกษาด้วยคนนะครับผม

dang2505ความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 18 กรกฎาคม 2009, 7:24:51

งามมาก ๆครับ สวยคลาสสิคจริง ๆ ครับ 

tee001ความคิดเห็น: ตอบกลับ: พระกริ่งวัดชนะสงคราม ปี 2484 พิมพ์แต่ง เก่า ครับ

เมื่อ : 18 กรกฎาคม 2009, 9:56:40

พระก็สวย ข้อมูลประกอบก็ชัดเจนได้ความรู้ ขอบคุณครับ