คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เปิดรังของรัก » หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

ห้องสนทนา หัวข้อ : หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

โดยข้อความ
Ramboหัวข้อ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 22 พฤษภาคม 2009, 16:03:37

มาอีก1องค์

หลง บ้านไผ่ความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 22 พฤษภาคม 2009, 19:43:19

สวย น่าบูชา และ หายากส์ ครับ

Ramboความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 22 พฤษภาคม 2009, 19:51:13

ขอบคุณมากครับ พี่หลงบ้านไผ่ ที่เข้ามาชมพระเมืองปากน้ำ

ขอบคุณครับ/แรมโบ้

peter2008ความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 22 พฤษภาคม 2009, 19:57:38

เข้ามาชมด้วยคน เพราะองค์นี้ยอมครับ ผมไม่รู้จักจริงๆครับ

Ramboความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 22 พฤษภาคม 2009, 20:31:47

ขอบคุณครับพี่ Peter

ถ้าถามคนปากน้ำ ห้อยพระหลวงพ่อโตรุ่นอะไร จะตอบว่า ส่วนใหญ่ รุ่นกรุแตก รุ่นตาโปนเนื่อสามกษัตย์ รุ่น 2 องค์ 3 ขีด และรุ่นสามเหลี่ยเนื้ออัลปาก้า

ส่วนที่มีจำนวนน้อย ก็จะมีรุ่นก้นจารย์ จำนวนสร้างไม่นาจะเกิน 200 องค์ และรุ่นผนังโบถส์ที่อยู่ในเมืองปากน้ำ มีไม่เกิน 100 องค์

ส่วนใหญ่จะอยู่ จะอยู่กับเซียนเมืองปากน้ำ และกับคนมีเงินทั้งนั้น ส่วนผมก่วาจะได้มาก็แสนลำบาก อดเปรี้ยวอดหวานไปหลายเดือน

****ถ้าผมอธิบายไม่ตรงก็ขอให้ผู้ที่มีความรู้เรื่องของหลวงพ่อโตเข้ามาโพสนะครับ****

ขอบคุณคร้บพี่Peter ที่เข้ามาเยี่ยมชม/แรมโบ้

peter2008ความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 22 พฤษภาคม 2009, 21:36:14

ได้ข้อมูลและความรู้เพิ่มเติมขึ้นมาอีก ขอบคุณมากครับท่าน Rambo

menakaiความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 23 พฤษภาคม 2009, 0:20:17

..................................

หลง บ้านไผ่ความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 23 พฤษภาคม 2009, 0:28:11

เห็นด้วยครับ ว่า พระหลวงพ่อโต วัดบางพลี รุ่นผนังโบสถ์ เป็นอีกรุ่นที่หายากส์มากๆ อีกทั้ง คนปากน้ำ ต่างหวงแหนสุดๆ ผมเองยังอยากได้เลย แต่ เจ้าเพื่อนรัก เสี่ยจุ๊บ มันไม่ยอมแบ่งผมซักกะที ทั้งทีมีหลายองค์ เพราะเขาบอกว่า หายากส์ จริงๆ

เมื่อ : 23 พฤษภาคม 2009, 21:36:52

เอ้า...พี่หลงเตียมทหาร 1 กองร้อย พร้อมอาวุธ ปฏิบัติงาน ล้อเล่งๆๆ อ้อพี่หลงรู้จัก

พี่จุ๊บอิศวเรศด้วย โอ้กว้างขวางไม่เบานี่ พี่แกอยู่ที่บิ๊กซีบางพลี ผมก็รู้จักพีโจ้อิศวเรศ น้องชายเขา แต่เขาไม่รู้จักผม คือผมไปถามหลวงปู่เผือกแกหลายครั้งแกยังไม่มี แกเลยจำไม่ได้ เดียวผมจะไปหาหลวงปู่เผือกที่ร้านแกบ่อย เขาจะได้จำผมได้ซะที

ขอบคุณคร้าบพี่หลง/แรมโบ้

chanjaiความคิดเห็น: ตอบกลับ: หลวงพ่อโตวัดบางพลี ผนังโบถส์ รุ่น1

เมื่อ : 24 พฤษภาคม 2009, 0:27:29