คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เรื่องเล่าชาว ดีดี » เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

ห้องสนทนา หัวข้อ : เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

โดยข้อความ
พรวศินหัวข้อ: เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

เมื่อ : 4 มีนาคม 2009, 14:02:43

เทคนิคการทำภาพซ้อน   เห็นว่าน่าสนใจเลย  ก๊อปมา  ให้เพื่อนลองทำดู  ผมลองแล้ว  ตามภาพเลยครับ  ทำตามที่เขาแนะนำก็ได้ดังภาพที่มาให้ดูนี่แหละครับ

ลองทำดูนะครับ  ใครทำได้อย่างไร ?   ลงภาพให้ดูด้วยนะครับ.............

เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

สวัสดีเพื่อนๆ แปลกใจมั้ยคะที่สัปดาห์นี้ เราเจอกันเร็วขึ้นกว่าเดิม ก็เพราะ Ark. ถูกขู่เข็ญบีบคอบังคับ ให้หาเรื่องมาลงเพิ่มขึ้นเป็นสัปดาห์ล่ะ 2 วันนั่นเองค่ะ จากนี้ไปเพื่อนก็จะเจอกับ Ark ทุก ๆ วันอังคารและวันพฤหัสฯแทนนะคะ

สำหรับสัปดาห์นี้เราจะมาทำให้ทะเลใต้ของเมืองไทยเรา ไปอยู่ในทะเลภูเขาน้ำแข็งของเมืองนอกกัน โดยใช้ “เทคนิคการซ้อนภาพ ” กันค่ะ แต่ก่อนที่จะไปลงมือทำ Ark. มีภาพขำ ๆ ที่ส่งมาจากเพื่อน ๆ มาให้ดูกัน ผลจากเทคนิคการทำคู่แฝดของพี่บีหน้าเมื่อวานนี้ไงคะ ^^

Picture-001.jpg picture by doijan

ดูแล้วขำเลยอ่ะ ครีเอทกันจริง ๆใครทำแล้วเจ๋ง ๆ ส่งมาอวดกันได้นะคะ เห็นแบบนี้แล้วยิ้มออกจริง ๆ

เอาล่ะค่ะ เรามาเริ่มสำหรับเทคนิคในวันนี้กันเลยดีกว่า “เทคนิคการทำภาพซ้อนแบบง่าย ๆ ค่ะ”

ขั้นตอนที่ 1 เลือกภาพ 2 ภาพ ที่ต้องการจะนำมาใช้

Sea.jpg picture by doijan

afab322c.jpg picture by doijan

เปิดไฟล์ภาพขึ้นมาทั้ง 2 ไฟล์

05-001.jpg picture by doijan

ให้ภาพภูเขาเป็นภาพหลัก (Background) จากนั้น ดับเบิ้ลคลิกที่ Layer ภาพทะเลและ Copy มาวางซ้อนที่ภาพหลัก (Background) หรือลากมาซ้อนไว้ได้เลย

05-002.jpg picture by doijan

ขั้นตอนที่ 2 ไปที่ Layer>Add Layer Mask>Reveal All

05-003.jpg picture by doijan

หรือ คลิกตามรูป จะได้ดังภาพ

05-004.jpg picture by doijan

ขั้นตอนที่  3 จากนั้นเลือก Gradient Tool เลือก Gradient เป็น ขาว-ดำ

05-005.jpg picture by doijan

05-006.jpg picture by doijan

แล้วเทสีลงในภาพที่เรา Mask อยู่ ภาพก็จะเกิดการซ้อนกันขึ้น

05-007.jpg picture by doijan

ขั้นตอนที่  4 เมื่อได้ภาพที่ซ้อนกันแล้ว จากนั้นเราจะมาลบและตกแต่งภาพกัน โดยเลือกที่ Brush Tool

05-008.jpg picture by doijan

ใช้ Brush Tool ลบและตกแต่งภาพตามที่ต้องการได้เลย เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จ …

05-009.jpg picture by doijan

fe5acd80.jpg picture by doijan

เห็นมั้ยล่ะค่ะ ว่าง่ายนิดเดียว เราก็สามารถเลื่อนทะเลเมืองไทยไปไว้ในหุบเขาน้ำแข็งได้แล้วค่ะ…เป็นยังไง กันบ้าง? ลองเอาไปเทคนิคนี้ไปใช้ในการแต่งภาพทำไดอารี่กันดูนะคะ (เราสามารถซ้อนภาพได้มากกว่า 2 ภาพ ลองพลิกแพลงกันดูค่ะ…)

42-195344691.jpg picture by doijan

หรือจะเป็นแบบนี้ก็ได้ค่ะ เทคนิคเดียวกัน ^^

เป็นอันว่าวันนี้ Ark ก็หมดหน้าที่แล้ว ไว้เจอกันใหม่วันพฤหัสฯนะคะ…ตอนนี้ขอตัวไปรื้อตำราหาอะไรมาใหม่ๆ มาให้เพื่อน ๆ ลองทำกันดูอีกในครั้งหน้าก่อนล่ะค่ะ…บาย

พรวศินความคิดเห็น: ตอบกลับ: เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

เมื่อ : 4 มีนาคม 2009, 14:06:58

ภาพนี้ไม่เนี้ยนเท่าไหร่...........ถือว่าทำสนุกๆ   ค่อยๆ แก้ไข  ไป  แต่ได้แนวทางที่เขาทำภาพกัน ......... 

การทำภาพแบบนี้ถ้า นำไปใช้ในทางที่ถูกก็ดีนะครับ  อย่างนำไปใช้ในทางที่ผิด ก็แล้วกัน  อย่างนี้  ผมไม่รู้ด้วยนะ.............?????

TOP_Spinความคิดเห็น: ตอบกลับ: เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

เมื่อ : 4 มีนาคม 2009, 14:08:07

จะลองไปนำใช้ดู ขอบคุณครับ

dd-team2005ความคิดเห็น: ตอบกลับ: เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

เมื่อ : 4 มีนาคม 2009, 14:56:51

ชอบครับแต่ ทำไม่เป็นอะ มีแต่ภาษาปะกิด อ่านม่ายออก...

เมื่อ : 4 มีนาคม 2009, 22:25:34

น่าสนใจมากครับท่านศร  ที่รัก

ตี๋-ซุ้งความคิดเห็น: ตอบกลับ: เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

เมื่อ : 5 มีนาคม 2009, 0:42:00

อ้าว..เด๋วเปนเรื่องคับ..

เผลอ..เมื่อไหร่ พี่ภูVSน้องบิ แน่ๆ..เหอ.ๆ.ๆ.  

เงินเพิ่มพูนความคิดเห็น: ตอบกลับ: เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

เมื่อ : 5 มีนาคม 2009, 1:38:57

เฮียศร

ทีนี้ผมรู้แล้วว่าบ้านเฮียอยู่ไหน

เตรียมรับ วัตถุลึกลับให้ดีละ หึ ๆ

พรวศินความคิดเห็น: ตอบกลับ: เทคนิคการทำภาพซ้อน แบบง่ายๆ ใน Photoshop

เมื่อ : 12 มีนาคม 2009, 13:18:04

ทดสอบ

เมื่อ : 12 มีนาคม 2009, 13:19:01

111

เมื่อ : 12 มีนาคม 2009, 13:26:49

600

เมื่อ : 13 มีนาคม 2009, 9:33:49

111