อยากทราบความเห็นพี่ๆเพื่อนๆสมาชิก มาแลกเปลี่ยนความเห็นเรื่องพระหล่อโบราณสักนิดคับ

กระดานข่าว :

October 04, 2022 15:29:34 kaomaw   (161)
kaomaw   (161)

วันนี้ได้นั่งคุยกับพี่ท่านนึงเรื่องพระหล่อโบราณ ไอ้ผมก้อเริ่มถามแกเพราะเห็นแกเล่นพระหล่อ ผมถามแกว่าพระหล่อแกมีวิธีดูยังไงถ้าจะจ่ายเงินซื้อสักองค์ แกบอกว่าต้องดูพิมพ์ เนื้อหาและความเก่า ผมก้อเริ่มสงสัยเลยถามว่า พระหล่อดินโบราณยุคเก่า คนปั้นหุ่นเทียนมันไม่ได้มีแค่คนเดียว แล้จะเอาบรรทัดฐานที่ไหนมาเทียบพิมพ์ว่าต้องเป๊ะ แกก้อเริ่มเสียงดีงนิดนึงว่า ก้อเล่นพิมพ์ตามที่เคยเห็นกันมา ถ้าพิมพ์ถูก เนื้อหาใช่ และเก่าถึงคือจบ ไอ้ผมก้อถามแกอีกว่าถ้าเนื้อหาใช่ เก่าถึงยุคแต่พิมพ์ไกล้เคียง จะเล่นแท้หรือแค่ชอบ แกก้อว่าถ้าพิมพ์ไม่ใช่ก้อไม่ต้องดูเนื้อ ผมเลยอึ้ง พระหล่อโบราณ เล่นเน้นพิมพ์เป็นหลัก ผมเลยถามว่าถ้าพิมพ์พระหล่อไม่เต็มและบางจุดไม่เหมือนพิมพ์ที่เล่นกัน แต่เนื้อหา สนิมน้ำหมาก สนิมหยก สนิมตีนกา ความเก่าถึงยุค อย่างนี้แกซื้อมั้ย แกว่าถ้าพิมพ์ไม่ใช่ก้อเอาไว้เล่น ผมก้ออึ้งอีกรอบ สรุปพระหล่อโบราณปั้นหุ่น ต้องยึดพิมพ์ก่อนผมเลยขอตัวกลับมานั่งคิด พระปั้นหุ่นเทหล่อ พิมพ์มันเป๊ะทุกองค์จริงมั้ย ส่วนตัวผม ถ้าเนื้อหาได้ ความเก่าถึงยุค แต่พิมพ์ไกล้เคียง ผมก้อเก็บก่อน พี่ๆเพื่อนๆ คิดเห็นยังไงบ้างคับกับพระหล่อโบราณแบบปั่นหุ่นเทหล่อทั้งเข้าช่อและหล่อทีละองค์ เน้นพิมพ์ หรือเน้นเนื้อหา ความเก่าคับ

สนิมน้ำหมาก สนิมเขียว สนิมตีนกามาครบ เนื้อแตกเป็นรากไม้มาให้แกดู แกว่าพิมพ์แปลกๆ ถ้าขายแกให้ 1000 นึง ผม

YOU MUST BE LOGGED IN TO REPLY TO THIS TOPIC!